પીએમ શ્રમયોગી માનધન યોજના અને અટલ પેન્શન યોજના બનશે તમારા વૃદ્ધાવસ્થાનો સહારો. જાણો યોજનાઓ વિશે સંપૂર્ણ માહિતી.

18 વર્ષથી 40 વર્ષ સુધીની વ્યક્તિ તેમાં રોકાણ કરી શકે છે.

અટલ પેન્શન યોજના હેઠળ, 60 વર્ષ પ્રાપ્ત કર્યા પછી, તમને દર મહિને 1000 થી 5000 રૂપિયા પેન્શન મળે છે.
પ્રધાનમંત્રી શ્રમ યોગી મહાધન યોજના હેઠળ મહિને 3000 રૂપિયા પેન્શન મળે છે
ઘણા લોકો તેમની નિવૃત્તિની ચિંતા કરે છે, તેઓ વૃદ્ધાવસ્થામાં પોતાના માટે માસિક આવક કેવી રીતે ગોઠવી શકશે.
આવી સ્થિતિમાં, તમે પેન્શન યોજના લઈને તમારા વૃદ્ધાવસ્થાને આર્થિક સમસ્યાઓથી બચાવી શકો છો. જો તમે હજી સુધી કોઈ પેન્શન યોજના લીધી નથી, તો પછી કેન્દ્ર સરકારની અટલ પેન્શન યોજના અને પ્રધાનમંત્રી શ્રમ યોગી મંડળ યોજના તમારા માટે યોગ્ય રહેશે. આજે અમે તમને આ બે યોજનાઓ વિશે જણાવી રહ્યા છીએ જેથી કરીને તમે તમારા મુજબ યોજનાનો લાભ લઈ શકો.

પ્રધાન મંત્રી શ્રમ યોગી માંધન યોજના

યોજના શું છે?
આ યોજના હેઠળ, અસંગઠિત ક્ષેત્રના કામદારોને 60 વર્ષની વય પછી 3000 રૂપિયા પેન્શન મળે છે. યોજના અંતર્ગત, લાભાર્થી દર મહિને જે ફાળો આપે છે, તેમાં સરકાર વધુ ભળી જાય છે. એટલે કે, જો તમારું યોગદાન 100 રૂપિયા છે તો સરકાર પણ તેમાં 100 રૂપિયા ઉમેરશે. જો તમારી ઉંમર 18 વર્ષ છે, તો દર મહિને માત્ર 55 રૂપિયાના રોકાણ દ્વારા તમે તમારા માટે 3 હજાર રૂપિયા પેન્શનની વ્યવસ્થા કરી શકો છો.

આ યોજના હેઠળ પેન્શન કોને મળશે?
આ યોજના અસંગઠિત ક્ષેત્રમાં કાર્યરત મજૂરો માટે છે. આમાં મકાન કામ કરનારા, ફરસાણકારો, ડ્રાઈવરો, પ્લોટર્સ, ટેઇલર્સ, મધ્યાહ્ન ભોજન કામદારો, રિક્ષાચાલકો, બાંધકામ કામદારો, કચરો ઉપાડનારા, બીડી બનાવનારા, હેન્ડલૂમ્સ, કૃષિ કામદારો, મોચી, ચામડાના કામદારો શામેલ છે.

નિયમ શું છે?
યોજના માટે અસંગઠિત ક્ષેત્રના મજૂરની આવક 15,000 રૂપિયાથી વધુ ન હોવી જોઈએ. બચત બેંક ખાતું અથવા જન ધન ખાતામાં પાસપોર્ટ અને આધાર નંબર હોવો જોઈએ. ઉંમર 18 વર્ષથી ઓછી હોવી જોઈએ નહીં અને 40 વર્ષથી વધુ ન હોવી જોઈએ. કેન્દ્ર સરકારની અન્ય કોઇ પેન્શન યોજનાનો તેણે પહેલેથી લાભ લીધો નથી.
શરતો શું છે?

તેના શેરના ફાળો (હપ્તા) માં ડિફોલ્ટ હોવાના કિસ્સામાં, લાયક સભ્યને વ્યાજ સાથે બાકી રકમ ચૂકવીને ફાળો નિયમિત કરવાની મંજૂરી આપવામાં આવશે. સરકાર આ હિત નક્કી કરશે.
જો તે યોજનામાં જોડાવાની તારીખથી 10 વર્ષની અંદર યોજનામાંથી પાછી ખેંચી લેવા તૈયાર છે, તો ફક્ત તેનો હિસ્સો ફાળો બચત બેંકના વ્યાજ દરમાં પરત મળશે.
જો પેન્શનર 10 વર્ષ પછી આ યોજના છોડી દે છે પરંતુ 60 વર્ષની વય પહેલા, તેને પેન્શન યોજનામાં મળેલા વાસ્તવિક વ્યાજ સાથે તેમનો ફાળો પાછો આપવામાં આવશે.
કોઈ કારણોસર સભ્યના મૃત્યુ પર, જીવનસાથી પાસે યોજના ચલાવવાનો વિકલ્પ હશે. આ માટે તેણે નિયમિત ફાળો આપવો પડશે.
આ ઉપરાંત જો આ યોજના હેઠળ જો કોઈ પેન્શનર 60 વર્ષ પછી મૃત્યુ પામે છે, તો તેના નોમિનીને 50% પેન્શન મળશે.
જો 60 વર્ષની વયે પહેલાં અસ્થાયીરૂપે અક્ષમ હોય, તો તે / તેણી યોજનામાં ફાળો આપવા માટે સક્ષમ હોય, તો તે યોજનાના વાસ્તવિક હિત સાથે તેના હિસ્સામાં ફાળો આપીને યોજનામાંથી પાછી ખેંચી લેવાનો વિકલ્પ હશે.

અટલ પેન્શન યોજના

આ યોજના શું છે?
આ અંતર્ગત, 60 વર્ષનો થાય ત્યારે દર મહિને 1000 થી 5000 રૂપિયા પેન્શન મળે છે. 18 વર્ષથી 40 વર્ષ સુધીની વ્યક્તિ તેમાં રોકાણ કરી શકે છે. જો કોઈ વ્યક્તિ આ યોજના લે છે, તો તેણે ઓછામાં ઓછા 20 વર્ષ રોકાણ કરવું પડશે. યોજનામાં જોડાવા માટે બચત બેંક ખાતું, આધાર અને સક્રિય મોબાઇલ નંબર હોવું જરૂરી છે.
તમારું યોગદાન કેવી રીતે નક્કી કરવામાં આવશે?
કેટલી રકમ બાદ કરવામાં આવશે તે નિવૃત્તિ પછી તમને કેટલી પેન્શન જોઈએ છે તેના પર નિર્ભર રહેશે. દર મહિને 1 થી 5 હજાર રૂપિયા સુધી પેન્શન લેવા માટે, ગ્રાહકે દર મહિને 42 થી 210 રૂપિયા ચૂકવવા પડશે. જ્યારે આ યોજના 18 વર્ષની ઉંમરે લેવામાં આવશે ત્યારે થશે. બીજી બાજુ, જો કોઈ ગ્રાહક 40 વર્ષની વયે આ યોજના લે છે, તો તેણે દર મહિને 291 રૂપિયાથી લઈને 1454 રૂપિયા સુધીનું માસિક યોગદાન આપવું પડશે. ગ્રાહક જેટલું વધુ યોગદાન મેળવે છે, નિવૃત્તિ પછી તેને વધુ પેન્શન મળશે. આમાં તમે સેક્શન 80 સી હેઠળ 1.5 લાખ રૂપિયા સુધીના ટેક્સ બેનિફિટનો દાવો કરી શકશો.

યોગદાન કેવી રીતે આપવું?
આ યોજના હેઠળ, રોકાણકારો 6 મહિનાના માસિક, ત્રિમાસિક અથવા અર્ધવાર્ષિક ગાળામાં રોકાણ કરી શકે છે. ફાળો સ્વત deb-ડેબિટ થશે. એટલે કે, નિયત રકમ આપમેળે તમારા ખાતામાંથી કાપવામાં આવશે અને તમારા પેન્શન ખાતામાં જમા થઈ જશે.

કોઈ યોજનાનો લાભ કેવી રીતે મેળવી શકે છે?
તમે કોઈપણ બેંકમાં જઈને આ બંને યોજનાઓનો લાભ લઈ શકો છો. જો તમારું એસબીઆઇ બેંકમાં ખાતું છે, તો તમે નેટ બેન્કિંગથી અટલ યોજનાનો લાભ મેળવી શકો છો.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *