1 જાન્યુઆરીથી બદલાઈ જશે ચેક સંબંધિત આ નિયમ, RBI એ કર્યું એલાન…

નવી દિલ્હી: આવતા વર્ષના પ્રારંભથી, ચેક દ્વારા ચુકવણી માટેના નિયમોમાં ફેરફાર થવાના છે. રિઝર્વ બેંક ઓફ ઈન્ડિયા (આરબીઆઈ) એ આ સંદર્ભમાં સૂચનાઓ જારી કરી છે. આવી સ્થિતિમાં લોકોને 50 હજાર રૂપિયાથી વધુની ચુકવણી પર આ નિયમોનું પાલન કરવું પડશે. જોકે આ સંપૂર્ણ સ્વૈચ્છિક હશે. ચેક પેમેન્ટમાં થતી છેતરપિંડી અટકાવવા કેન્દ્રીય બેંકે આ પગલું ભર્યું છે.

સકારાત્મક પગાર પદ્ધતિ લાગુ થશે
આરબીઆઈએ કહ્યું છે કે 1 જાન્યુઆરી 2021 થી પોઝિટિવ પે સિસ્ટમ લાગુ કરવામાં આવશે. આ સિસ્ટમમાં 50 હજારથી વધુ પેમેન્ટ ફરીથી કન્ફિગરેશન કરવાની રહેશે. આ સિસ્ટમ દ્વારા એસએમએસ, મોબાઇલ એપ્સ, ઇન્ટરનેટ બેંકિંગ અને એટીએમ માટે ચેક આપવામાં આવશે.

આ દ્વારા, ચેકની તારીખ, ચુકવણી કરનાર વ્યક્તિનું નામ, ચૂકવનારની વિગતો અને રકમ આપવી પડશે.

જોકે, આ તમામ વિગતો ફરી એકવાર બેંક દ્વારા તપાસવામાં આવશે. જો સીટીએસમાં કોઈ વિસંગતતા આવે છે, તો તે સુધારવામાં આવશે.

આરબીઆઇએ કહ્યું છે કે બેંકોને એસએમએસ ચેતવણીઓ દ્વારા તેમના ગ્રાહકોમાં સકારાત્મક ચેતવણી પ્રણાલી વિશે પૂરતી જાગૃતિ, સલાહ શાખાઓ, એટીએમ તેમ જ તેમની વેબસાઇટ અને ઇન્ટરનેટ બેન્કિંગની સલાહ આપવામાં આવે છે. આરબીઆઈએ વધુમાં જણાવ્યું છે કે સીટીએસ ગ્રીડમાં વિવાદ નિવારણ પદ્ધતિ હેઠળ ફક્ત તે જ ચકાસણીઓ સ્વીકારવામાં આવશે જે આ સિસ્ટમની સૂચના અનુસાર છે. જો કે, સીટીએસની બહાર જમા કરાવતી રકમ અને ચેક માટે સમાન વ્યવસ્થાઓ અમલમાં મૂકવા માટે બેંકો મુક્ત રહેશે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *