આવું 100 રૂપિયાની નોટ ઉપર શા માટે લખેલું હોય છે મેં ધારક કો 100 રૂપિયા અદા કરને કા વચન દેતા હું, ….

દરેક નાની વસ્તુની કિંમત હોય છે. હવે અમે બધા સમય કોઈક પાસેથી આ વાક્યો સાંભળ્યા છે. શું તમે ક્યારેય સવાલ કર્યો છે કે નોટિસની કિંમત કોણ નક્કી કરે છે? જો આપણે ભારતીય રૂપિયા વિશે વાત કરીએ, તો તે કહે છે, “मै धारक को ‘इतने’ रूपये अदा करने का वचन देता हूँ”

શું તમે ક્યારેય સવાલ કર્યો છે કે આ વચન કોણ બનાવે છે અને શા માટે લખ્યું છે? આ ક્વેરીનો સામાન્ય રીતે ઇન્ટરવ્યુમાં વિનંતી કરવામાં આવે છે, તેથી તમારે જવાબ જાણવો જ જોઇએ. જો તમને ખબર ન હોય તો, અમને ઘનિષ્ઠપણે કહો.

“मै धारक को ‘इतने’ रूपये अदा करने का वचन देता हूँ”આ શું સૂચિત કરે છે?
આ વાક્ય આરબીઆઈના રાજ્યપાલની શપથ છે. જેનો અર્થ છે કે નોટિસની કિંમત ચૂકવવા માટે આરબીઆઈ ગવર્નર જવાબદાર છે. મને જણાવી દઈએ કે રિઝર્વ ફાઇનાન્સિયલ સંસ્થા ભારતમાં નોટો છાપવાનું કામ કરે છે. એક રૂપિયા ઉપરાંતની તમામ નોટો પર આરબીઆઈના ગવર્નર દ્વારા હસ્તાક્ષર કરવામાં આવે છે.

ભારતમાં વિદેશી નાણાં અને બેંકિંગથી સંબંધિત તમામ સિદ્ધાંતો અને નિયમોની સંભાળ ભારતીય રિઝર્વ ફાઇનાન્સિયલ સંસ્થા (આરબીઆઈ) દ્વારા લેવામાં આવે છે. બધી નોંધો પર આરબીઆઈના ગવર્નર દ્વારા હસ્તાક્ષર કરવામાં આવે છે. બાકીની 1 રૂપિયાની નોટિસ પર નાણા સચિવ દ્વારા હસ્તાક્ષર કરવામાં આવ્યા છે.

ભારતીય રિઝર્વ નાણાકીય સંસ્થાની સ્થાપના 1 એપ્રિલ 1935 ના રોજ ભારતીય રિઝર્વ ફાઇનાન્સિયલ સંસ્થા ofફ ઇન્ડિયા એક્ટ, 1934 ની નીચે થઈ હતી. આરબીઆઈનું મુખ્ય મથક મુંબઇમાં છે. વિદેશી નાણાં વહીવટની કામગીરી ભારતીય રિઝર્વ ફાઇનાન્સિયલ સંસ્થા Actક્ટ, 1934 ના વિચાર પર આપવામાં આવી હતી. ભારતની રિઝર્વ ફાઇનાન્સિયલ સંસ્થા, આરબીઆઈને એક્ટના ભાગ 22 ની નીચેની નોંધોને પડકારવા માટે સમર્થ બનાવે છે.

તિહાસિક ભૂતકાળ અને ભારતમાં વિદેશી નાણાંની નોંધોનો વિકાસ
ન્યૂનતમ અનામત પ્રણાલીના વિચાર પર ભારતમાં નોંધો છપાય છે. આ તકનીકી 1957 થી કાર્યરત છે. સિસ્ટમની સાથે, આરબીઆઈ પાસે 200 કરોડ રૂપિયાથી ઓછી રકમની સંપત્તિ આરબીઆઈ ફંડમાં રાખવી તે યોગ્ય છે. આ 200 કરોડ રૂપિયામાંથી 115 કરોડ સોનું છે અને બાકીના 85 કરોડ રૂપિયા આંતરરાષ્ટ્રીય માલના છે. ઘણી સંપત્તિ જાળવી રાખ્યા પછી, આરબીઆઈ રાષ્ટ્રની જરૂરિયાત મુજબ નોટો છાપશે. આરબીઆઈ કોઈ નોટિસ છાપશે તેના કરતા પહેલા ફેડરલ સરકારની પરવાનગી લેવી જરૂરી છે.

નોટિસ પર“मै धारक को ‘इतने’ रूपये अदा करने का वचन देता हूँ” લખું છું એ સૂચવે છે કે આરબીઆઇ સોનામાં નોટિસની કિંમત જાળવી રાખે છે. જ્યારે તમારી પાસે 100 રૂપિયા છે. તેથી તે સૂચિત કરે છે કે તમારું 100 રૂપિયાનું સોનું આરબીઆઈ પાસે સુરક્ષિત અને સુરક્ષિત છે. ત્યારબાદ આરબીઆઈએ આ નિવેદનમાં પેન આપીને ધારકને તેના સમર્પણનું સંકેત આપ્યું.

નોંધો પર આ નિવેદન લખવાનું બીજું એક અર્થ એ છે કે જો કોઈએ નોટિસ લેવાનો ઇનકાર કર્યો છે. તેથી તેનો અર્થ એ છે કે તે આરબીઆઈ પર વિશ્વાસ નથી કરી રહ્યો અને તેને અવગણી રહ્યો છે. તે નિયમન ભંગ કરી રહ્યું છે. આરબીઆઈ નોટિસ પર આ નિવેદનમાં લખે છે કે નોટ્સની પ્રામાણિકતા અને માન્યતા વ્યક્તિઓ સાથે રહે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *