મોદી નામના આ ઘેટાની કિંમત 1.50 કરોડ છે, જાણો તેમાં શું ખાસ છે

આપણે બધાં ઘેટાં જોયાં છે. જ્યારે તે પસાર થાય છે, અમે તેના પર કોઈ વિશેષ ધ્યાન આપતા નથી. ઘણા લોકો ઘેટાં ખરીદવા અથવા ઉછેરને તેમના ગૌરવની વિરુદ્ધ પણ માને છે. પરંતુ આજે અમે તમને એક જાતિના ઘેટાની રજૂઆત કરવા જઈ રહ્યા છીએ, જેની કિંમત 1.50 કરોડ છે. રસપ્રદ વાત એ છે કે આ ઘેટાંને મોદી નામ આપવામાં આવ્યું છે.

ખરેખર આપણે અહીં જે ઘેટાઓની જાતિ વિશે વાત કરી રહ્યા છીએ તેનું નામ છે ‘મેડાગાયલ’. તમને આશ્ચર્ય થશે કે આ જાતિના ઘેટાંની કિંમત લાખો છે. તાજેતરમાં, મહારાષ્ટ્રના સાંગલી જિલ્લાના એક ખેડૂતને ઘેટાના ભાવ રૂ. 70 લાખ મળ્યા છે. જોકે ખેડૂતે તેને આ ભાવે વેચવાની ના પાડી. તેને તેના માટે 1.50 કરોડ રૂપિયા જોઈએ છે.

‘મડાગ્યાલ’ જાતિ સામાન્ય રીતે સાંગલીની જાટ તહસીલમાં જોવા મળે છે. આ જાતિ બાકીના ઘેટાં કરતાં કદમાં થોડી મોટી છે. ઘેટાંના બ્રીડર્સ (સંવર્ધક) ની માંગ વધુ છે. એનિમલ ડિપાર્ટમેન્ટના અધિકારીના જણાવ્યા મુજબ આ જાતિનું નામ મડાગ્યાલ ગામ રાખવામાં આવ્યું છે.રસપ્રદ વાત એ છે કે લોકો પ્રેમથી આ ઘેટાંને ‘મોદી’ કહે છે. ગ્રામજનો કહે છે કે, જેમ મોદીજી દરેક ક્ષેત્રે તેમનું ક્ષેત્ર ઉભું કરી રહ્યા છે, તેવી જ રીતે ઘેટાની આ જાતિ દરેક હાટ-બજારમાં લોકોનું ધ્યાન આકર્ષિત કરે છે.

સાંગલી જિલ્લામાં રહેતા બાબુ મેતકરી પાસે લગભગ 200 જેટલા ઘેટાં છે. આના એક ઘેટાની કિંમત 70 લાખ રૂપિયા હતી. જો કે, તેઓ આ કિંમત ઓછી શોધી રહ્યા હતા. તેઓ આ ઘેટાંને એક કરોડ પચાસ લાખમાં વેચવા માંગતા હતા. આ ઘેટાંનું નામ ‘સરજા’ છે. તેનો માલિક પણ તેને પોતાના માટે શુભ માને છે. આ ભોળાની કિંમત 5 થી 10 લાખ રૂપિયા છે.

મહારાષ્ટ્ર ઘેટાં અને બકરી વિકાસ નિગમના સહાયક નિયામક ડો. સચિન ટેકડેના જણાવ્યા મુજબ દુષ્કાળગ્રસ્ત વિસ્તારોમાં આ જાતિના ઘેટાં સારી રીતે ખીલે છે. 2003 માં કરાયેલા એક સર્વેક્ષણ સમયે, સાંગલી જિલ્લાની મેડાગાયલ જાતિના ઘેટાંની સંખ્યા 5,319 હતી. હાલમાં આ આંકડો હવે દો one લાખને વટાવી ગયો છે.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *