Breaking News

ભારત ના આ ક્રિકેટરો પર ફિક્સિંગ ના કારણે પ્રતિબંધ લાગવા માં આવ્યો હતો,જાણો…

રમતગમતમાં ભ્રષ્ટાચાર વધુ વ્યાપક બની રહ્યો છે, ત્યારે રમતને સ્વચ્છ રાખવાની જવાબદારી પણ સંબંધિત અધિકારીઓ માટે વધતી રહે છે. પરંતુ રમત અધિકારીઓ સામે દરેક સમયે આંગળી ચીંધવી યોગ્ય નથી; વ્યક્તિએ સ્વીકારવું જોઈએ કે ખેલાડીની જવાબદારી પણ છે કે તે જે રમતોનું પ્રતિનિધિત્વ કરે છે અને સાચવે છે તેમાં બદનામી ન કરે.

ક્રિકેટમાં સટ્ટાબાજી અને મેચ ફિક્સિંગની સમસ્યાઓ નવી નથી. ખાસ કરીને ભારત જેવા દેશમાં રમતની લોકપ્રિયતા હંમેશા બકમેકરો માટે રોકડી કરવાની વિશેષ તકો રજૂ કરે છે. પરંતુ ખેલાડીઓને રમત પ્રત્યેના તેમના પ્રેમને ગૌણ તરીકે ગણીને અને માત્ર લોભ માટે આવા મુકેકરોનો શિકાર બને છે તે જોઈને દુ:ખ થાય છે. જો ભારતીય ક્રિકેટની વાર્તા પર નજર કરીએ તો માત્ર કેટલાક સરળ રૂપિયા બનાવવા માટે પોતાની આશાસ્પદ કારકિર્દી ફેંકી દેનારા યુવા ક્રિકેટરોની સંખ્યા જોઈને ખૂબ જ હેરાનથાય છે.

અશક્ય લાગે છે તેમ, વૃદ્ધ અને અનુભવી ક્રિકેટરો પણ આવા પ્રલોભનોથી સંપૂર્ણપણે રોગપ્રતિકારક નથી. અહીં અમે 10 ભારતીય ક્રિકેટરો પર એક નજર કરીએ છીએ જે પૈસા કમાતી આ બકરીઓની મોહકતાનો ભોગ બન્યા હતા અને ત્યારબાદ તેમના પર પ્રતિબંધ મૂકવામાં આવ્યો હતો.

1. મોહમ્મદ અઝહરુદ્દીન

અઝહરુદ્દીન પણ અત્યાર સુધીનો સૌથી સ્ટાઇલિશ બેટ્સમેન હતો અને તેને તેના તેજસ્વી કાંડા કામ માટે યાદ કરવામાં આવે છે. હેન્સી ક્રોનજેએ અપરાધની કબૂલાત કરતાં તે મેચ ફિક્સિંગ ના કૌભાંડમાં સામેલ થયો હતો, જે અઝહરુદ્દીન પર આક્ષેપો પણ લાવ્યો હતો. એવી વ્યાપક માહિતી મળી હતી કે અઝહરુદ્દીને ક્રોન્યાને પ્રથમ બુકીઓ સાથે પરિચય આપ્યો હતો કારણ કે લાંબા સમયથી તેમની સાથે તંદુરસ્ત જોડાણો છે.

ધીમે ધીમે અઝહરુદ્દીનના મુંબઈ અંડરવર્લ્ડ સાથેના દેખીતા શેડિયા જોડાણના અહેવાલો પણ બહાર આવ્યા અને તેની પ્રખ્યાત કારકિર્દી નવી નીચી સ્તરે પહોંચી ગઈ. ૨૦૦૦ માં બીસીસીઆઇ અને આઇસીસીએ તેના પર આજીવન પ્રતિબંધ મૂકી હતી. જોકે થોડા વર્ષો બાદ આંધ્રપ્રદેશ હાઈ કોર્ટે બીસીસીઆઇનો પ્રતિબંધ રદ કર્યો હતો, પરંતુ આઇસીસીએ તેમનો પ્રતિબંધ દૂર કરવાનો ઇનકાર કરી દીધી છે.

ભારતીય ક્રિકેટટીમના શ્રેષ્ઠ કેપ્ટનોમાંના એકને અપરાધના બોજ હેઠળ પોતાનું બાકીનું જીવન જીવવું પડશે તે હૃદયસ્પર્શી છે.

2. એસ. શ્રીસંત

એસ શ્રીસંત અત્યાર સુધીનાં શ્રેષ્ઠ ભારતીય ફાસ્ટ બોલરોમાંનો એક છે, જે દુ:ખની વાત એ છે કે આજે તમામ ખોટા કારણોસર યાદ કરવામાં આવ્યો છે. તેના દિવસે શ્રીસંત શુદ્ધ ફાસ્ટ બોલિંગના જ્વલંત સ્પેલ પેદા કરી શકતો હતો જ્યાં તેણે નોંધપાત્ર ગતિએ બોલ ને પાછળ રાખ્યો હતો.

તે ગ્રેગ ચેપલના હાથ નીચે નવી ટીમ ઈન્ડિયાના સૌથી આશાસ્પદ યુવા ક્રિકેટરોમાંનો એક હતો, જે આગ સાથે ગોળીબાર લડ્યો હતો. શ્રીસંતના 40 માં 5 વિકેટના સ્પેલને કોણ ભૂલી શકે કારણ કે તેણે પ્રખ્યાત ભારતીય જીતની સ્ક્રિપ્ટ તૈયાર કરતા સાઉથ આફ્રિકાને જોહાનિસબર્ગમાં નરમી 84 રને આઉટ કરવામાં મદદ કરી હતી?

એક ઉત્સાહી ક્રિકેટર તરીકે જાણીતા શ્રીસંતે પોતાની લાગણીઓને વધુ સારી થવા દીધી હતી કારણ કે તે એક પછી એક વિવાદમાં સપડાતો રહ્યો હતો. તે એક ફાસ્ટ બોલરનો ક્લાસિક કેસ હતો, જેની પાસે હંમેશાં શિસ્તના મુદ્દાઓ હતા.

શ્રીસંતની આઇપીએલ દરમિયાન કથિત સ્પોટ ફિક્સિંગ ના આરોપમાં મે 2013માં ધરપકડ કરવામાં આવી હતી, અને બાદમાં તેણે આ આરોપોની કબૂલાત કરી હતી. કિંગ્સ ઈલેવન પંજાબ સામેની મેચમાં તેણે જે નિશ્ચિત નો-બોલ ફેંક્યો હતો તેના માટે 40 લાખ રૂપિયાની રકમ મેળવવા બદલ તે દોષી સાબિત થયો હતો. ત્યારબાદ તેમણે બુકીઓ માટે કોડ તરીકે પોતાના ટુવાલનો ઉપયોગ કેવી રીતે કર્યો તેના અહેવાલો બહાર આવ્યા હતા, જેના કારણે ક્રિકેટ જગતમાં સામૂહિક આશ્ચર્ય અને આક્રોશની લાગણી જોવા મળી હતી.

એક આદર્શ વિશ્વમાં શ્રીસંત હજુ પણ એક સરસ ફાસ્ટ બોલર હશે, જે ભારતના આક્રમણને ઉત્તમ ભૂખ અને સારો દેખાવ કરવાના નિર્ધાર સાથે દોરી જશે. તેના બદલે ભારતીય ક્રિકેટના ખરાબ છોકરા તરીકે ક્રિકેટના એનાલમાં તેનું નામ નીચે ગયું છે.

૩. મનોજ પ્રભાકર

પ્રથમ વર્ગના સ્તરે 96 ટેસ્ટ વિકેટ, 157 વન ડે વિકેટ અને 385થી વધુ માથાની ચામડી જોવા મળે એવી ઉત્તમ કારકિર્દીમાં મનોજ પ્રભાકરે બહુ ઓછા ક્રિકેટરો જે સ્વપ્ન જોઈ શકે છે તે હાંસલ કરી લીધી હોય તેમ માનવામાં આવે છે. તે એક દુર્લભ ઓલરાઉન્ડર હતો જેણે ભારત માટે સતત બોલિંગ અને બેટિંગ માં 45 વન ડે અને 20 ટેસ્ટમાં ખુલીને એક રેકોર્ડ બનાવ્યો હતો જેને તોડવાની આશા બહુ ઓછા લોકો રાખી શકે છે.

1996ના વર્લ્ડ કપની એક સ્થાયી છબી પ્રભાકર તેની છેલ્લી બે ઓવરોમાં ઓફ સ્પિન બોલિંગનો સહારો લઈ રહ્યો હતો, જેમાં સનાથ જયસૂર્યા હતો. વર્લ્ડ કપ બાદ જ્યારે તેને ટીમમાંથી બહાર કરવામાં આવ્યો ત્યારે તેણે ગુસ્સામાં પ્રતિક્રિયા આપતા તે વખતના કેપ્ટન મોહમ્મદ અઝહરુદ્દીન સામે મેચ ફિક્સિંગનો હવાલો લાવી દીધો હતો.

1999માં પ્રભાકરે તહેલકા એક્સપોઝમાં ભાગ લીધો હતો, જ્યાં તેમણે પહેરેલા છુપાયેલા સાધનોનો ઉપયોગ કરીને પોતાના સાથીઓ સાથે વાતચીત રેકોર્ડ કરી હતી. કપિલ દેવ સહિતના ભારતીય ક્રિકેટના મહાન ખેલાડીઓ સામે મેચ ફિક્સિંગના કલંકજનક આરોપો લાવ્યા હોવાથી તે ભારે વિવાદાસ્પદ વ્યક્તિ બની ગયો હતો.દેવે પ્રભાકર સામે જાહેરમાં પ્રતિક્રિયા માં કહ્યું હતું કે, “જો તેનામાં હિંમત હોય તો તેને ખુલ્લામાં બહાર આવવા દો. તે મારી સામે કેવી રીતે આવશે? હું તેને એક જોરથી તમાચો આપીશ.”

મેચ ફિક્સિંગના વિવાદો અને આક્ષેપોને કારણે વધુ સઘન તપાસ થઈ હતી અને વિડંબના એ હતી કે પ્રભાકરનું નામ અસ્પષ્ટ પાણીમાં ખેંચાઈ આવ્યું હતું. ત્યારબાદ બીસીસીઆઇ દ્વારા તેના પર મેચ ફિક્સિંગનો પ્રતિબંધ મૂકવામાં આવ્યો હતો.

4. અજય શર્મા

અજય શર્માને એક વિપુલ પરંતુ નસીબવગરના ક્રિકેટર તરીકે દુ:ખદ રીતે યાદ કરવામાં આવે છે જેની કારકિર્દીનો અચાનક અને અશુભ અંત આવ્યો હતો. તેની પાસે સરેરાશ સાથે રેકોર્ડ ૩૧ રણજી ટ્રોફી સદી છે જે વિજય મર્ચન્ટ પછી માત્ર બીજા ક્રમે છે.

શર્માએ ફર્સ્ટ ક્લાસ ક્રિકેટમાં 67.46ની એવરેજથી 10,000 રન બનાવ્યા હતા – માત્ર સર ડોનાલ્ડ બ્રેડમેન, વિજય મર્ચન્ટ અને જ્યોર્જ હેડલી ની ન્યૂનતમ 50 ઈનિંગની લાયકાત સાથે તેમના કરતા વધુ સારી ફર્સ્ટ ક્લાસ એવરેજ છે. જોકે તેને સર્વસંમતિથી અત્યાર સુધીનું સૌથી મહાન ઘરેલું બેટ્સમેન માનવામાં આવી રહ્યું હતું, પરંતુ શર્માએ જાન્યુઆરી 1988માં માત્ર એક ટેસ્ટ મેચમાં ભારતનું પ્રતિનિધિત્વ કર્યું હતું.

શર્મા ૩૧ વન ડે રમ્યો હતો પરંતુ ૨૦.૧૯ની નરમી સરેરાશ સાથે સમાપ્ત થતાં આંતરરાષ્ટ્રીય સ્તરે તેના ઘરેલુ ફોર્મનું પ્રજનન કરવામાં નિષ્ફળ રહ્યો હતો. અને અત્યાર સુધી સૌથી મોટી ઘરેલુ ક્રિકેટ કારકિર્દીનો વિવાદ થયો હતો જ્યારે તેને મેચ ફિક્સિંગ કાંડમાં ફસાવવામાં આવ્યો હતો અને બીસીસીઆઇ દ્વારા જીવન પ્રતિબંધ સોંપવામાં આવ્યો હતો.

પરંતુ શર્માને અન્યાય અનુભવકરવાનો તમામ અધિકાર છે  દિલ્હીની જિલ્લા અદાલતે શર્માને 2014માં તમામ આરોપોમાંથી મંજૂરી આપી હતી. પણ ત્યાં સુધીમાં ઘણું મોડું થઈ ગયું હતું. આ પ્રતિબંધથી તેની કારકિર્દીનો અંત આવ્યો.

5. અમિત સિંહ

અમિત સિંહ રાજસ્થાન રોયલ્સના તે રોમાંચક યુવાનોમાંના એક છે જેમણે ઘણું વચન આપ્યું હતું પરંતુ બાદમાં તે વિસ્મૃતિમાં ઝાંખું પડી ગયું હતું. અજાણી, ઉત્તેજક પ્રતિભાઓને શોધી કાઢવાની અને તેમને પ્રદર્શન કરવાનું પ્લેટફોર્મ આપવાની તેમની ફિલસૂફીને સાચી રીતે, તે વખતની રાજસ્થાન રોયલ્સના કેપ્ટન અને કોચ શેન વોર્ને પોલિશ ન કરેલા રત્નોની સમૂહમાંથી ચેમ્પિયન ટીમ બનાવી હતી.

આઇપીએલની ઉદ્ઘાટન આવૃત્તિમાં આશાસ્પદ યુવાનોમાં અમિત સિંઘ ટોચ પર હતો કારણ કે તેણે કિંગ્સ ઈલેવન પંજાબ સામે 4-0-9-3ના અજાયબીના આંકડા સાથે પ્રભાવશાળી પદાર્પણ કર્યું હતું. પરંતુ નસીબ તેના માર્ગમાં ગયું ન હતું કારણ કે તે સિઝનમાં બે વખત શંકાસ્પદ બોલિંગ એક્શન માટે તેની જાણ કરવામાં આવી હતી, માત્ર પછીથી જ સાફ થઈ ગઈ હતી.

સિંઘે રાજસ્થાન રોયલ્સની ટીમમાં શ્રીસંત અને ફીડલ એડવર્ડની જબરદસ્ત ફાસ્ટ બોલિંગ જોડી સામે પોતાનું સ્થાન ગુમાવ્યું હતું. બાદમાં તે આઇપીએલ સ્પોટ ફિક્સિંગ વિવાદમાં ફસાઈ ગયો હતો, કારણ કે બુકીઓ દ્વારા તેનો સંપર્ક કરવામાં આવ્યો હતો અને તે તેમની સાથે મધ્યમ માણસ તરીકે પણ સેવા આપી શકે છે એવા અહેવાલો બહાર આવ્યા હતા. બીસીસીઆઇ દ્વારા તેના પર પાંચ વર્ષના સમયગાળા માટે પ્રતિબંધ મૂકવામાં આવ્યો હતો.

૬. સિદ્ધાર્થ ત્રિવેદી

સિદ્ધાર્થ ત્રિવેદીએ 2002માં યુ-19 વર્લ્ડ કપમાં સારા દેખાવ કર્યો હતો, જ્યાં તેણે સાત મેચમાં નવ વિકેટ ઝડપી હતી, જેના કારણે તેને આશાસ્પદ યુવા પ્રતિભા તરીકે પ્રાધાન્ય મળ્યું હતું. બાદમાં તેને ઓસ્ટ્રેલિયાની કોમનવેલ્થ બેંક ક્રિકેટ એકેડમીમાં પાંચ અઠવાડિયા સુધી તાલીમ આપવા માટે બોર્ડર-ગાવસ્કર સ્કોલરશિપ મળી હતી. તેણે 2003ની ચેલેન્જર ટ્રોફી માટે ઈન્ડિયા બી ટીમમાં પણ પોતાનું નામ બનાવ્યું હતું.

ત્રિવેદી આઇપીએલની ઉદ્ઘાટન આવૃત્તિ દરમિયાન રાજસ્થાન રોયલ્સ તરફથી રમતી વખતે ચર્ચામાં આવ્યા હતા જ્યાં તેણે તેના પક્ષ માટે મહત્વની ભૂમિકા ભજવી હતી જે ચેમ્પિયનનો તાજ પહેરાવવામાં આવ્યો હતો. તેને અત્યંત કેનીબોલર માનવામાં આવ્યો હતો અને રોયલ્સની કેપ્ટન્સી કરનારા સ્પિન લેજન્ડ શેન વોર્ન ત્રિવેદીની પ્રશંસામાં પુતળા હતા.

બાદમાં ત્રિવેદીની પોલીસે પૂછપરછ કરી હતી અને કથિત બુકીઓ દીપક શર્મા અને સુનિલ ભાટિયાનો સંપર્ક કર્યો હોવાની વાત સ્વીકારી હતી, જેમની પાસેથી તેણે રૂ.3 લાખ સ્વીકાર્યા હતા. તે જાણવા થી ડરી ગયો હોવાથી તેણે બાદમાં પૈસા પાછા આપ્યા હોવાના અહેવાલ છે.

About gujju

Check Also

ઈંગલેન્ડના ત્રણ ઘાતક ખેલાડીઓએ આઇપીએલમાંથી પોતાના નામ પરત ખેંચ્યા…

ભારત અને ઈંગ્લેન્ડ વચ્ચેની માન્ચેસ્ટર ટેસ્ટ રદ થવાથી IPL-2021 ના ​​બીજા તબક્કાને અસર થઈ છે. …

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *