Breaking News

‘ક્રિકેટના ભગવાન’ સચિન તેંડુલકર સાથેની પ્રથમ વન ડેમાં શું થયું તે તમે માનશો નહીં….

શું કોઈ કલ્પના કરી શકે છે કે જે ક્રિકેટરની કારકિર્દી શૂન્ય સાથે રહી છે તે દાયકા પસાર થતા રનના પહાડ પર બેઠો હશે, જ્યાં બીજા ક્રિકેટર સુધી પહોંચવાના સપના જોવા જેવું હશે. શું કોઈ વિચારી શકે છે કે જે ક્રિકેટર તેની પ્રથમ કારકિર્દીની પ્રથમ 79 વન ડે મેચમાં ત્રણ પોઇન્ટમાં પોતાનો સ્કોર જોવા ની તર્જ કરી રહ્યો છે તે આગામી 4 વર્ષમાં સદીના શિખરે બેઠો હશે? પરંતુ તેઓ કહે છે કે ક્રિકેટ અનિશ્ચિતતાની રમત છે, તેથી ક્રિકેટરની કારકિર્દી તેના કરતાં વધુ અનિશ્ચિત છે.

આ વાર્તા ૧૯૮૯ ના શિયાળાથી શરૂ થાય છે. એક તરફ દેશના વડાપ્રધાન રાજીવ ગાંધી લોકસભાની ચૂંટણીમાં વિપક્ષી ગઠબંધનની પેસ બેટરીનો સામનો કરી રહ્યા હતા અને બીજી તરફ દેશની ક્રિકેટ ટીમ પાકિસ્તાનની ભૂમિ પર પાકિસ્તાની પેસ બેટરી (ઇમરાન ખાન, વસિમ અકરમ અને વકાર યુનુસ)નો સામનો કરી રહી હતી.

તે સમયે બીસીસીઆઇની પસંદગી સમિતિના અધ્યક્ષ રાજ સિંહ ડુંગરપુર હતા. ક્રિકેટરોમાં રાજ ભાઈ તરીકે પ્રખ્યાત છે. જ્યારે તેણે ભારતીય ટીમને પાકિસ્તાન જવાની જાહેરાત કરી ત્યારે એક નામ જોઈને બધાને આશ્ચર્ય થયું હતું. આ નામ લગભગ સાડા સોળ વર્ષનો છોકરો સચિન તેંડુલકર હતો.

બધાને લાગ્યું કે તેનો અર્થ એ થશે કે આ “બાળક” પાકિસ્તાનના આવા ખૂંખાર ખેલાડીઓને મોકલવું, ઘેટાંને કસાઈની સામે મોકલવું. પણ રાજભાઈ અડગ હતા. ભારતીય ટીમે પાકિસ્તાનનો પ્રવાસ કર્યો હતો. સુકાની શ્રીકાંતને બાદ કરતાં બધાએ આગ્રહ રાખ્યો હતો અને ચાર ટેસ્ટ મેચ ડ્રોમાં પરિણમી હતી.

રાજ સિંહ ડુંગરપુરે સચિન તેંડુલકરને ખૂબ જ નાની ઉંમરે આંતરરાષ્ટ્રીય ક્રિકેટમાં તક આપી હતી.

ત્યારબાદ વન ડે શ્રેણીનો શરૂઆત થઈ હતી. 16 ડિસેમ્બરે વરસાદ અને ખરાબ પ્રકાશને કારણે પ્રથમ વન ડે મેચ ધોવાઈ ગઈ હતી. પછી ૧૮ ડિસેમ્બર આવી. હિન્દી ભાષી ભારતીયોના પરિપ્રેક્ષ્યમાં, જ્યારે કોઈ શુભ કાર્ય શરૂ કરવામાં ન આવે ત્યારે, ક્ષમમહિનો. પરંતુ તે જ મહિનામાં રાજ ભાઈના બ્લુ આઈ બોય સચિન તેંડુલકરે પોતાની પ્રથમ વન ડે મેચ લેન્ડ કરી હતી.

ગુજરનવાલા શહેરનું ક્રિકેટ સ્ટેડિયમ હતું. વરસાદ અને ખરાબ પ્રકાશ ફરી એકવાર વિક્ષેપિત થયો. પરંતુ દિવસમાં એક વખત હવામાન સ્પષ્ટ થઈ ગયું હતું, ત્યારે અમ્પાયરોએ મેદાનનું નિરીક્ષણ કર્યું હતું. નક્કી કરવામાં આવ્યું હતું કે આ મેચ 50-50 ઓવરને બદલે 16-16 ઓવરની હશે.

તસ્વ . ભારતીય સુકાની કૃષ્ણમાચારી શ્રીકાંતે જીત મેળવી હતી, અને પ્રથમ ફિલ્માંકન કરવાનું નક્કી કર્યું હતું. કપિલદેવ આ મેચમાં ભારત તરફથી રમી રહ્યો ન હતો. પરંતુ ત્રણ નવા ખેલાડીઓએ પદાર્પણ કર્યું હતું – બે પેસ ખેલાડીઓ વિવેક રાજદાન અને સલીલ અંકોલા અને એક બેટ્સમેન સચિન તેંડુલકર.

પાકિસ્તાનનું બેલેટિંગ શરૂ થયું. બંને ઓપનર મન્સૂર અખ્તર અને રમીઝ રાજાએ રમવાનું શરૂ કર્યું હતું. પરંતુ એક શોર્ટ ઓવરનું દબાણ છે અને બીજી તરફ મનોજ પ્રભાકરના હાથ નીચે ભારતનો યુવા મીડિયમ પેસ બોલ. પાકિસ્તાનની વિકેટો પડવા લાગી. 34 રનના સ્કોરથી રમઇઝ રાજા, સલીમ મલિક અને પીંચ હિટર વસ્મિન અકરમ ત્રણેય પેવેલિયન પરત ફર્યા હતા.

પરંતુ તે પછી તે યુવા ખેલાડી સઈદ અનવર, જે મનસૂર અખ્તરની સાથે જવા આવ્યો હતો. એક તરફ વિકેટો વચ્ચે વચ્ચે પડતી રહી હતી, પરંતુ સઈદ અનવરે બેટિંગ ચાલુ રાખી હતી. પાકિસ્તાને 16 ઓવર બાદ 9 વિકેટના નુકસાનપર 87 રન કર્યા હતા. સઈદ અનવરનો સ્કોર 32 બોલમાં 42 રન હતો.

પછી ભારતનું બેલેટિંગ શરૂ થયું. રમણ લાંબાએ સુકાની શ્રીકાંત સાથે ઈનિંગની શરૂઆત કરી હતી.શ્રીકાંત સમગ્ર પ્રવાસ દરમિયાન વસ્ટીમ અકરમથી ખૂબ જ નારાજ હતો. તે આખી ટેસ્ટ શ્રેણીમાં નિષ્ફળ રહ્યો હતો. આ મેચ વધુ પડતી ન હતી. માત્ર 17 રન સાથે વકાર યુનુસને તેના બોલ પર ક્લીન બોલ્ડ થયો હતો. રમણ લાંબા અને નવજોત સિંહ સિદ્ધુ પણ 34 રન સુધી પહોંચવા માટે પેવેલિયન પરત ફર્યા હતા.

પરંતુ ત્યારે જ સચિન તેંડુલકર મોહમ્મદ અઝહરુદ્દીન સાથે જોડાવા માટે મેદાનમાં પ્રવેશ્યો હતો. લોકોને સચિન પાસેથી પણ અપેક્ષાઓ હતી, કારણ કે નવજોત સિંહ સિદ્ધુ સાથે સચિને સિઆલકોટ ટેસ્ટ ડ્રો કરી હતી ત્યારે આ સપ્તાહ હજુ વીતી ગયું ન હતું. પરંતુ ડબલ ડબલ્યુએ સચિન તેંડુલકરની પ્રથમ વન ડે 2 બોલમાં પાતળી થતાં લોકોની આશા ઝડપથી તૂટી ગઈ હતી.

ડબલ ડબલ્યુ એટલે વકાર યુનુસ અને વસીમ અકરમ. સચિને વકારના સ્વિંગર પર બેટ મૂક્યું અને બોલ સીધો જ વસીમ અકરમના હાથમાં ગયો. સચિન તેંડુલકરની વન ડે કારકિર્દીની શરૂઆત સારી રહી ન હતી. જોકે 1 મહિના પહેલા સચિનની ટેસ્ટ કારકિર્દી સારી રહી ન હતી જ્યારે તે કરાચીની પ્રથમ ટેસ્ટમાં માત્ર 15 રનમાં વકાર યુનુસના બોલ પર ક્લિન બોલ્ડ થયો હતો.

સચિન તેંડુલકર તેની પ્રથમ વન ડે મેચમાં નિષ્ફળ રહ્યો હતો.

મેચનું શું થયું?

જોકે તેઓ આ વન ડે મેચમાં પરત ફર્યા હતા, જ્યાં વકાર યુનુસ પણ સચિન આઉટ થયા બાદ આગામી ઓવરમાં રવિ શશ્રીને આઉટ કર્યો હતો, અને મેચ પાકિસ્તાનની તરફેણમાં ઝૂકી ગઈ હતી. અને જ્યારે 16 ઓવર પૂર્ણ થઈ ત્યારે સ્કોર બોર્ડ પર ભારતનો સ્કોર 9 વિકેટના નુકસાન પર 80 રન હતો. ભારત આ મેચ 7 રનથી હારી ગયું હતું.

સઈદ અનવરને મેન ઓફ ધ મેચ નો નિર્ણય કરવામાં આવ્યો હતો. મેચ બાદ પાકિસ્તાન પ્રવાસની બાકીની બંને વન ડે મેચમાં સચિન તેંડુલકરને તક આપવામાં આવી ન હતી. પરંતુ આ પ્રવાસ પૂરો થયો. એ પછી રાજભાઈના સપનાનો ક્રિકેટનો દાયકો શરૂ થયો. 90ના દાયકામાં જેમાં સચિન સહિતના યુવા ખેલાડીઓ માટે તકોનો અભાવ હતો. રાજ ભાઈ અઝહરુદ્દીનને પૂછે છે,

“મિયાં, કેપ્ટન બાનોગે?”

અને અઝહરને કેપ્ટન પણ બનાવી હતી. ત્યારબાદ આખા દાયકા દરમિયાન અઝહરની કેપ્ટન્સીએ સચિન તેંડુલકરને પુષ્કળ તકો આપી હતી અને તેણે તેને યોગ્ય સાબિત કરીને પોતાની પસંદગી બતાવી હતી. સચિનના પ્રદર્શનથી સચિનને પાકિસ્તાન મોકલવાના નિર્ણયનો વિરોધ કરી રહેલા રાજ ભાઈના ટીકાકારોનું બંધ પણ બંધ થઈ ગયું હતું.

મોહમ્મદ અઝહરુદ્દીનની કેપ્ટન્સીમાં સચિન તેંડુલકરની ક્રિકેટ કારકિર્દીનો વિકાસ થયો હતો.

23 વર્ષ બાદ 2012માં જ્યારે સચિને વન ડે ક્રિકેટને અલવિદા કહ્યું ત્યારે તેણે રેકોર્ડ બુકમાં 18,426 રન અને 49 સદી ફટકારી હતી. અને આજે પણ આ રેકોર્ડની આસપાસ કોઈ પ્રવેશ નથી.

કોણે વિચાર્યું કે શૂન્યથી શરૂ કરતા આ ક્રિકેટરના નામ એટલા બધા રેકોર્ડ હશે કે એક અલગ રેકોર્ડ બુક અનુભવાઈ જાય? વન ડે ક્રિકેટમાં સૌથી વધુ રન (18426) અને સદી (49), ટેસ્ટ ક્રિકેટમાં સૌથી વધુ રન (15921) અને સદી (51) – આ તમામ સિદ્ધિઓ સચિન તેંડુલકરના ખાતામાં નોંધાયેલી છે. પરંતુ સચિન તેંડુલકરની કારકિર્દીની શરૂઆતમાં કોણે કલ્પના કરી હશે કે મુક્ત બજાર વિશ્વમાં પ્રવેશતા ભારતીય અર્થતંત્રના દાયકામાં જાહેરાતના તેઓ વિશ્વનો સૌથી વિશ્વાસપાત્ર બ્રાન્ડ એમ્બેસેડર હશે ?? પરંતુ આ બધું થયું અને સચિન તેંડુલકર તેના યુગમાં ભારતના સૌથી મોટા આઇકોન તરીકે સ્થાપિત થયો.

About gujju

Check Also

IPLમાં સારું પ્રદર્શન કર્યું તો વર્લ્ડ કપમાં જગ્યા નક્કી: ટી નટરાજન

જમણા હાથનો ઝડપી બોલર ટી નટરાજન હજી પણ તેની ઈજાથી સ્વસ્થ થઈ રહ્યો છે. તેને …

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *