Breaking News

શું તમે જાણો છો કે અંગ્રેજીમાં જલેબી, સમોસા અને પાણીપુરીને શું કહેવામાં આવે છે

ભારતમાં ખાવા માટે ઘણી વસ્તુઓ છે જેનું અંગ્રેજી ભાષાંતર બહુ ઓછા લોકો જાણે છે. આજે અમે તમને સમોસા, જલેબી અને પાણી પુરીના અંગ્રેજી નામો જણાવીએ છીએ. ભારતમાં બહુ ઓછા લોકો હશે જેને સમોસા પસંદ નથી.

અને સમોસા વિશે કોઈ જાણતું નથી એવું કોઈ નથી. ભારતીય લોકો સમોસા જુદા જુદા ખાય છે, જેમ કે વનસ્પતિ સમોસા, ખીમા સમોસા, ચાઇનીઝ સમોસા વગેરે. પરંતુ શું તમે ક્યારેય વિચાર્યું છે કે આ સમોસાની શોધ ક્યાંથી કરવામાં આવી હતી અને અંગ્રેજીમાં સમોસાને શું કહેવામાં આવે છે?

સમોસા ખરેખર પર્સિયન શબ્દ ‘સમોસા’ પરથી આવ્યો છે. સમોસા 10 મી સદી પહેલા મધ્ય પૂર્વમાં ક્યાંક ઉદ્ભવ્યા હોવાનું માનવામાં આવે છે. અને તેઓ 13 મીથી 14 મી સદી સુધી ભારત આવ્યા હતા. મધ્ય પૂર્વથી ભારત સુધીની સમોસા પ્રવાસ ઘણી વાર્તાઓ સાથે જોવા મળે છે. ખરેખર તે ભારત આવેલા વેપારીઓ સાથે ભારત આવ્યો હતો.

અને લોકોની જીભ પર તેનો સ્વાદ આવતા જ સમોસા ભારતમાં લોકપ્રિય થયો. સમોસા આજકાલ દરેક રસ્તા પર સરળતાથી મળી રહે છે. આ સિવાય સમોસાની ઘણી જાતો પણ ખર્ચાળ રેસ્ટોરાંમાં જોવા મળે છે. સમોસા ચરબી બટાટા અને મસાલામાંથી બનાવવામાં આવે છે. હકીકતમાં, સમોસા, જે ભારતમાં તળેલા ખોરાકનો ભાગ બની ગયો છે,

તે અહીં ઇરાન (સમોસા યાત્રા) થી આવ્યો હતો. એક વાર્તા એવી પણ છે કે દસમી સદી દરમિયાન, મોહમ્મદ ગઝનવીના દરબારમાં નાજુકાઈના માંસ સાથે શાહી પેસ્ટ્રી ઓફર કરવામાં આવી હતી. તે લગભગ સમોસા જેવી હતી.

તમે જલેબીને ઘણી વાર ચાખી હશે અને તમને તે પણ ખૂબ ગમશે. આજે જો કોઈ તમને તમારી પસંદની વાનગી વિશે પૂછશે તો તમે અંગ્રેજીમાં જલેબીને શું કહેશો? જલેબી ફક્ત ભારતમાં જ નહીં પરંતુ અન્ય દેશોમાં પણ લોકપ્રિય છે, પરંતુ તેનું નામ ત્યાં થોડું અલગ છે. કેટલાક લોકો માને છે કે જલેબી મૂળ રીતે અરબી શબ્દ છે .

તેનું અસલી નામ જલાબીઆ છે. પર્સિયનમાં તેને ઝુલિયા, ઇજિપ્ત, લેબેનોન અને સીરિયામાં ઝાલાબિયા, નેપાળમાં ઝાલીબીમાં માલદીવ, તે ને જેરી કહેવામાં આવે છે. ભારત, પાકિસ્તાન, નેપાળ અને બાંગ્લાદેશ જેવા ભારતીય ઉપખંડમાં જલેબીનું પ્રમાણ વધુ છે.

આ મીઠાઈ પશ્ચિમી દેશોમાં બનાવવામાં આવતી નથી, તેથી તેનું અંગ્રેજી નામ નથી. ઇટાલિયન પિઝાની જેમ ભારતમાં પિઝા કહેવામાં આવે છે. કેકને કેક કહેવામાં આવે છે, મેક્સીકન ટેકોઝને ભારતમાં ટેકોઝ કહેવામાં આવે છે. તેવી જ રીતે, અંગ્રેજીમાં જલેબીને જલેબી કહેવામાં આવે છે. જલેબીનું સામાન્ય રીતે અંગ્રેજી નામ હોતું નથી

. પરંતુ કેટલાક લોકો તેને અંગ્રેજીમાં ‘સીરપ ફિલ્ડ લિક્વિડ રીંગ’ કહે છે, જે તેની રચના અને તેની પદ્ધતિને કારણે ‘ભારતીય ફનલ કેક’ તરીકે પણ ઓળખાય છે.

પાણીપૂરી, જેને ગોલગપ્પા તરીકે પણ ઓળખવામાં આવે છે, તે ભારતના વિવિધ ભાગોમાં એક માર્ગ નાસ્તા છે. તેમાં ગોળાકાર, હોલો પુરી, તળેલી ચપટી અને સ્વાદવાળી પાણી (પાણી), આમલીની ચટણી, મરચું, ચાટ મસાલા, બટેટા, ડુંગળી અને ચણાનો સમાવેશ થાય છે. પાણીપુરી એ ભારતીય ઉપખંડના કેટલાક ભાગોમાં એક સામાન્ય નાસ્તો છે.

પૂર્વી ભારતમાં, તેને ફૂચાકા તરીકે ઓળખવામાં આવે છે, ઉત્તર ભારતમાં તેને ગોલગપ્પા કહેવામાં આવે છે, આંધ્રપ્રદેશ અને તેલંગાણામાં તેને પાણીપુરી કહેવામાં આવે છે, જ્યારે ઓડિશામાં તે ગુપાચુપ તરીકે ઓળખાય છે. તેમાં ગોળ, હોલો પુરી, તળેલું ક્રિસ્પી અને સ્વાદવાળું પાણી (સામાન્ય રીતે આમલીનું પાણી કહેવામાં આવે છે), આમલીની ચટણી, મરચું, ચાટ મસાલા, બટેટા, ડુંગળી અને ચણાનું મિશ્રણ હોય છે.

About gujju

Check Also

વાવાઝોડાના સમયે હવામાન કાર્યાલય કેવી રીતે નક્કી કરે છે દરિયાકિનારે કયા નંબર નું સિગ્નલ લગાવું

‘મહા’ વાવાઝોડાની રાજ્યમાં વ્યાપક અસર થવા લાગી છે. વાવાઝોડાને કારણે થયેલા વાતાવરણ વગરના વરસાદને પગલે …

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *