Breaking News

૧૩ વર્ષના યશની કિડની ફેઇલ થતાં, પિતાએ કિડની દાન કરી…

19 વર્ષિય યશ સ્કૂલમાં ભણતો હતો અને બાકીનો સમય રમતગમતમાં પસાર કરતો અને સુખી જીવન પસાર કરતો હતો. પરંતુ તેને કેવી રીતે ખબર પડી કે 2017 તેમના માટે કાળો વર્ષ રહેશે. 2013 માં, યશના પરિવારના સભ્યોને તેની કિડની નિષ્ફળતા અંગે ખબર પડી.

આ સાંભળીને પરિવારના પગ નીચેથી જમીન સરકી ગઈ !! આ સમસ્યાની સારવારના ભાગ રૂપે, ડાયાલિસિસની જરૂરિયાતને ધ્યાનમાં રાખીને નિયમિત ડાયાલીસીસ શરૂ કરવામાં આવી હતી.

પિતા બાળકની પીડા કેમ નથી જોઈ શકતા? કોઈ પણ રીતે, તેના પિતા તેમના 14 વર્ષના પુત્ર યશને બચાવવા માટે સખત મહેનત કરી રહ્યા હતા. તેણે કિડની હોસ્પિટલના ડોકટરોને પણ તેની કિડનીનું બાળકમાં ટ્રાન્સપ્લાન્ટ કરવા સૂચન કર્યું હતું.

સદ્ભાગ્યે, યશના પિતાની સમાધિ સફળતાપૂર્વક મળી આવી હતી અને વર્ષ 2014 માં યશ તેના પિતા દ્વારા દાનમાં આપવામાં આવેલી કિડની ટ્રાન્સપ્લાન્ટથી ફરી જીવંત થયો હતો.

પરંતુ દુર્ભાગ્યનું ચક્ર અહીં બંધ થઈ ગયું. યશના પિતા દ્વારા દાન કરાયેલ કિડની ટ્રાન્સપ્લાન્ટના એક દિવસમાં જ યશને “નેફ્રોટિક સિન્ડ્રોમ” નામની બિમારીથી પીડાઈ હતી. જે વિશ્વભરમાં એક દુર્લભ રોગ છે.

આ રોગના નિદાન માટે “પ્લાઝમફેરેસીસ” એકમાત્ર વિકલ્પ હતો, જે પોતે એક ખર્ચાળ ઉપચાર છે. જેમાં લોહી પ્લાઝ્મામાં પાછું ખેંચી લેવામાં આવે છે અને કોષો અલગ પડે છે અને આ કોષોને ફરીથી પ્લાઝ્મામાં લઈ જવાની આખી પ્રક્રિયા લોહીમાં હાથ ધરવામાં આવે છે. આ સંપૂર્ણ પ્રક્રિયા માનવ શરીરમાંથી એન્ટિબોડીઝને દૂર કરવા માટે કરવામાં આવે છે જે સ્વયંપ્રતિરક્ષા સ્થિતિમાં પહોંચી છે. જેના કારણે તે આટલું મોંઘું રહે છે.

અમદાવાદ સિવિલ મેડિસિટીની કિડની હોસ્પિટલના ડોકટરો, ડી.આર.એસ. સાહા કહે છે, “આ ઉપચાર દરમ્યાન, અમે માનીએ છીએ કે પ્લાઝ્માફેરીસિસ પ્રક્રિયા પ્રત્યારોપણની કિડની પર હકારાત્મક અસર કરશે,” સાહા કહે છે. પરંતુ તે કેટલો સમય લેશે તેના પર એક પ્રશ્નાર્થ ચિન્હ હતું. પરંતુ અન્ય કોઈ વિકલ્પ ન હોવાથી, અમે પેરેંટલની સંમતિથી આ ઉપચાર સાથે આગળ વધ્યા.

પ્લાઝ્માફેરીસિસના 20 સત્રો પછી, અમને અપેક્ષિત પરિણામો મળવાનું શરૂ થયું. અને ડોકટરોની સખત મહેનત અને ડક્ટરોમાં માતાપિતાની શ્રદ્ધાએ કામ કરવાનું શરૂ કર્યું. આજે, યશની ટ્રાન્સપ્લાન્ટ કિડની 0.6 મિલિગ્રામ / ડીએલનો સામાન્ય ક્રિએટિનાઇન સ્તર જાળવી રહી છે.

અમદાવાદ સિવિલ મેડિસિટીની કિડની હસ્પિટલ એ આખા ભારતમાં જોવા મળતા અત્યંત જટિલ કેસો અને દુર્લભ કેસોની સારવારનું દ્રશ્ય ઉદાહરણ છે. વિનીત મિશ્રા કહે છે કે વિદેશમાં પ્લાઝ્માફેરીસીસની સારવાર માટે વિદેશમાં સત્ર દીઠ 2,૦૦૦ રૂપિયાનો ખર્ચ થાય છે.

કિંમત આશરે 14 લાખ રૂપિયા છે. સૌરાષ્ટ્રના ગીર-સોમનાથ જિલ્લાના સોનપરા ગામના ખેડૂત પરિવારના ગૌરવપૂર્ણ પુત્ર યશનું જીવન શક્ય ન હતું, કુશળ 3 લાખ ખૂબ જ ખર્ચાળ સારવાર. પરંતુ સમગ્ર સારવાર સરકારના શાળા આરોગ્ય કાર્યક્રમ હેઠળ આવે છે.

મુખ્યમંત્રી વિજયભાઇ રૂપાણીના નેતૃત્વમાં સંવેદનશીલ સરકાર રાજ્યના તમામ વય જૂથોના નાગરિકોના આરોગ્યની દેખભાળ કરી રહી છે. ખાસ કરીને સ્કૂલ હેલ્થ પ્રોગ્રામ અંતર્ગત, સ્કૂલનાં બાળકોની તમામ પ્રકારની ગંભીર બિમારીઓને આવરી લઈને, તમામ સારવાર નિ: શુલ્ક આપવામાં આવી રહી છે. યશ જેવા ઘણા બાળકોની સફળતા વધી છે અને આ યોજના હેઠળ મળતી સારવારને કારણે તેમનું જીવન વધુ કાર્યક્ષમ બન્યું છે.

About gujju

Check Also

આ પરિવાર ના ઘરમાં ૨ અઠવાડિયાથી આવી રહ્યો છે,રહસ્યમય અવાજ ડર ના કરને સૂતો નથી પરિવાર …

એકવીસમી સદી વૈજ્ઞાનિકો અંધશ્રદ્ધામાં નહીં માને છે, તેમ છતાં, લખનઉના અલીગંજ અવકાશમાં આરતીના ઘરે જે …

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *