Breaking News

જો આ પાંચ લક્ષણ મોઢા પર દેખાય તો ટેસ્ટ કરાવી લો,હોઈ શકે છે કોરોના….

કોરોના વાયરસ નામની રોગચાળાએ આખી દુનિયાને ઘેરી લીધી છે. આગામી દિવસોમાં ચેપગ્રસ્ત લોકોની સંખ્યા લોકોમાં પરેશાની બની રહી છે. વૈજ્ઞાનિકો પણ સતત આ રોગચાળાથી બચવાના માર્ગો શોધી રહ્યા છે. આ હોવા છતાં, તે હજી સુધી કોરોનાથી છૂટકારો મેળવી શક્યું નથી.

વૈજ્ઞાનિકો દરરોજ નવા સંશોધન કરી રહ્યા છે કોરોનાને દૂર કરવા માટે. જે લોકોના આશ્ચર્યમાં વધારો કરે છે તો કેટલીકવાર મુશ્કેલીઓ. હમણાં સુધી, કોરોના કહેવામાં આવી રહી હતી કે તે મુખ્યત્વે એક વાયરલ ચેપી રોગ છે, જે ખાંસી, છીંક અથવા બીમાર વ્યક્તિને સ્પર્શ કરીને તંદુરસ્ત વ્યક્તિમાં ફેલાય છે. કોરોનાવાયરસ રોગના સામાન્ય લક્ષણોમાં તાવ, ઉધરસ, ગળામાં દુખાવો, ક્યારેક માથાનો દુખાવો અને થાક શામેલ છે.

જો કે, વિશ્વભરના ડોકટરો અને વૈજ્ઞાનિકો કે જેઓ COVID-19 દર્દીઓની સારવાર કરી રહ્યા છે અને તેનો અભ્યાસ કરી રહ્યા છે, તેઓ પણ વધુને વધુ નિરીક્ષણ કરી રહ્યાં છે, કોરોનાવાયરસથી સંક્રમિત લોકો દ્વારા નવા લક્ષણો પ્રદર્શિત કરવામાં આવી રહ્યા છે. કોરોના ફેફસાંને અસર કરતી નથી પરંતુ તે શરીરના અન્ય ભાગોને પણ નુકસાન પહોંચાડે છે. કોરોનાનાં કેટલાક લક્ષણો મોં પર પણ દેખાવા માંડ્યાં છે, જેને તમે સરળતાથી શોધી શકો છો.

વર્ષ 2021 માં, જાન્યુઆરીમાં, સંશોધનકારોને એક અલગ લક્ષણ ‘કોવિડ જીભ’ વિશે જાણવા મળ્યું છે. લંડનની કિંગ્સ કોલેજનાં પ્રખ્યાત બ્રિટીશ રોગચાળાના નિષ્ણાત પ્રોફેસર ટિમ સ્પેક્ટર દ્વારા તેના ટ્વિટર પર એક પોસ્ટ શેર કરીને આ વાત શેર કરી હતી. પ્રોફેસર ટિમ સ્પેક્ટરના જણાવ્યા મુજબ, COVID-19 ના અસામાન્ય ગંભીર લક્ષણોમાંથી એક મોંમાં પણ વિકસી શકે છે.

એનઆઈએચના અભ્યાસ મુજબ, કોરોનાના મોં સાથે સંકળાયેલ લક્ષણો હળવા અને ગંભીર હોઈ શકે છે. આ લક્ષણો તે લોકોમાં પણ દેખાઈ શકે છે જેમની પાસે કોરોનાના બાકીના લક્ષણો નથી જેમ કે ઉધરસ અથવા તાવ. વૈજ્ઞાનિકો જર્નલ નેચર મેડિસિનમાં પ્રકાશિત સ્વાસ્થ્યનાં રાષ્ટ્રીય આરોગ્ય સંસ્થા દ્વારા કરવામાં આવેલા નવા અધ્યયન મુજબ, ચેપ દરમિયાન કોરોના વાયરસથી પીડિતોનો અડધો ભાગ મો મોઢાના લક્ષણોથી પીડાય છે.

કોવિડ જીભ –
તે એક વાયરલ લક્ષણ છે. આમાં, કોરોના વ્યક્તિની જીભને અસર કરે છે. જેના કારણે દર્દી જીભની સપાટી પર બળતરા અને સોજો અનુભવે છે.

જીભનો રંગ બદલો-
જીભનો રંગ બદલવા જેવા લક્ષણો પણ કોરોના દર્દીઓમાં જોવા મળી રહ્યા છે.મોઢામાં બળતરા અને સોજો જીભને બેડોળ લાગે છે. આનાથી મોઢામાં બળતરા, હોઠ અને જીભમાં કળતર થાય છે. તે જીભના રંગમાં પરિવર્તન લાવી શકે છે.

જીભ પર સફેદ પેચ
સફેદ પેચો કોરોના દર્દીઓની જીભ પર પણ જોઇ શકાય છે.

સુકા હોઠ
બ્રિટિશ એસોસિએશન ત્વચારોગ વૈજ્ઞાનિકો ના જણાવ્યા અનુસાર, જો તમને કોરોનાથી ચેપ લાગ્યો છે, તો તમારા હોઠ શુષ્ક (સૂકા હોઠ) અને પેપ્યુલર લાગે છે. સંશોધકોએ ચેતવણી આપી છે કે આ હોઠની સમસ્યા મોંની અંદર સુધી ફેલાય છે. કોરોનોવાયરસનું આ મૌખિક સંકેત ત્વચા સાથે સંબંધિત એક નજીવા લક્ષણ છે. યુકેમાં અત્યાર સુધીમાં 46 હજારથી વધુ લોકો કોરોનાવાયરસને કારણે મૃત્યુ પામ્યા છે.

મોઢા માં દુખાવો-
ઘણા કોરોના દર્દીઓએ તેમની જીભ પરના બલ્જ અથવા ફોલ્લાને પિમ્પલ્સ તરીકે વર્ણવ્યા છે. આ ફોલ્લાઓ, ફોલ્લીઓ અથવા ગઠ્ઠો પણ કંઈપણ ખાધા વિના તદ્દન પીડાદાયક હોઈ શકે છે. જો કે, જો તમને બમ્પ બમ્પ્સ હોય તો તમને કોરોનાવાયરસથી ચેપ લાગવો જરૂરી નથી. વધુ પડતા મસાલાવાળા ખોરાક, ખોરાકની એલર્જી અથવા આકસ્મિક રીતે જીભને કરડવાથી લાઇ બમ્પ્સ થઈ શકે છે.

આ લક્ષણોને અવગણશો નહીં-
જો કે, મોઢા અને જીભમાં જોવા મળતા આ પરિવર્તનને હજી કોરોનાના ચોક્કસ લક્ષણો માનવામાં આવ્યાં નથી. એવું કહેવામાં આવી રહ્યું છે કે કોરોના સાથે સંકળાયેલા આ લક્ષણો દરેક ચેપગ્રસ્ત વ્યક્તિને અસર કરે છે, તે જરૂરી નથી. પરંતુ વાયરસની બદલાતી વર્તણૂક અને કેસોમાં વધારા સાથે, કોઈપણ લક્ષણો અને અચાનક, અસામાન્ય લક્ષણોની તપાસ કરવાનું કહેવામાં આવી રહ્યું છે. તેથી જો તમને પણ આવા લક્ષણો લાગે છે, તો તરત જ તમારા ડૉક્ટર નો સંપર્ક કરો.

About gujju

Check Also

પેટ્રોલિયમ ઇન્ડસ્ટ્રી માટે સરકાનો નિર્ણય,રિલાયન્સ સહીત ૭ કંપનીઓને થશે ફાયદો….

2019 માર્કેટ ટ્રાન્સપોર્ટેશન ફ્યુઅલ નિયમોના આધારે, એ નિર્ણય લેવામાં આવ્યો છે કે હવે ઇન્ડિયન ઓઇલ …

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *