Breaking News

આખરે હનુમાન દાદાનો જન્મ કયાં થયો હતો …

હનુમાન દાદા, જેમની બુદ્ધિ અને શક્તિની ચર્ચા ત્રેતાયુગથી કલિયુગ સુધીની થઈ છે. સંકટોમોચન હનુમાનનો મહિમા પૌરાણિક ગ્રંથો અને સનાતન ધર્મમાં અદ્ભુત છે. હિન્દુ ધર્મના સૌથી મોટા વાહકોમાંના એક હનુમાનનું જન્મસ્થળ હાલમાં દક્ષિણ ભારતમાં ખળભળાટ મચી ગયું છે. કર્ણાટક અને આંધ્રપ્રદેશ બંને રાજ્યો ભગવાન હનુમાનના જન્મસ્થળ પર કેસ કરે છે. હવે, કર્ણાટકના શિવમોગાના એક ધાર્મિક નેતાએ મારુતિનંદનના જન્મસ્થળ વિરુદ્ધ નવો મુકદ્દમો દાખલ કર્યો છે. તે કહે છે કે રામદૂત હનુમાનનો જન્મ ઉત્તરા કન્નડ જિલ્લાના તીર્થસ્થાન ગોકર્ણમાં થયો હતો. તો આખો વિવાદ શું છે?

આંધ્ર પ્રદેશ અને કર્ણાટક હનુમાનનો દાવો કરે છે

કર્ણાટક દાવો કરે છે કે હનુમાનનો જન્મ કિશ્ચિંધમાં અંજનાદ્રી પર્વત પર થયો હતો. આ સ્થળને કોપપાલ જિલ્લામાં અનિગુંડીમા કહેવામાં આવે છે. બીજી તરફ આંધ્રપ્રદેશ પણ હનુમાનનું જન્મસ્થળ હોવાનો દાવો કરે છે. આંધ્રનો દાવો છે કે હનુમાનનું જન્મસ્થાન તિરૂપતિના 7 પર્વતોમાંનું એક છે. આ પર્વતનું નામ અંજનાદ્રી પણ છે. ચાલો તમને જણાવી દઈએ કે તિરુપતિમાં તિરુમાલા મંદિર હિન્દુઓની માન્યતાનું એક મુખ્ય કેન્દ્ર છે. તેલુગુમાં તિરુમાલા એટલે સાત પર્વત. આ મંદિર સાત પર્વતોથી પાર આવે છે.

હવે શિવમોગા મઠના જન્મસ્થળ પર શું કારણ છે

કર્ણાટકના શિવમોગામાં રામચંદ્રપુર મઠના પ્રમુખ રાઘવેશ્વર ભારતીએ તેમના દાવાના સમર્થનમાં રામાયણ ટાંક્યા છે. તેમાં, તે સીતાને સમુદ્રની આજુબાજુના ગોકર્ણમાં તેમના જન્મસ્થાન વિશે કહે છે. રાઘવેશ્વર ભારતી કહે છે કે રામાયણમાં મળેલા પુરાવાઓ પરથી આપણે કહી શકીએ કે ગોકર્ણ એ હનુમાનનું જન્મસ્થળ છે અને અંજનાદ્રી એ કિશ્ચિન્ધામાં તેમની કર્મભૂમિ છે.

તિરુમાલા તિરૂપતિ દેવસ્થાનમનો દાવો મજબૂત?

ટીટીડી એટલે કે તિરુમાલા તિરૂપતિ દેવસ્થાનમ ટ્રસ્ટ તિરૂપતિના અંજનાદ્રી પર્વત વિશે પોતાનો દાવો રજૂ કરી રહ્યો છે. ટીએસડી ટ્રસ્ટ બોર્ડના એક્ઝિક્યુટિવ ઓફિસર કે.એસ. જવાહર રેડ્ડીએ જણાવ્યું હતું કે, અમારી પાસે પૌરાણિક અને પુરાતત્વીય પુરાવા છે. તેના આધારે આપણે સાબિત કરી શકીએ કે હનુમાનનો જન્મ તિરૂપતિના અંજનાદ્રી પર્વત પર થયો હતો. તિરુમાલા તિરૂપતિ દેવસ્થાનમના નિષ્ણાતોની પેનલ 21 એપ્રિલે પોતાનો અહેવાલ રજૂ કરશે.

About gujju

Check Also

રાજા દશરથ દ્વારા લખવામાં આવ્યો છે આ શનિ સ્તોત્ર, તે વાંચીને તરત જ સમાપ્ત થાય છે બધા દુઃખ..

શનિદેવને ન્યાયના દેવ માનવામાં આવે છે. એવું માનવામાં આવે છે કે જીવનમાં એકવાર, શનિદેવ ચોક્કસપણે …

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *