Breaking News

હર્ષદ મહેતાએ કેવી રીતે 4000 કરોડની લૂંટ કરી હતી, આ રીતે થયું હતું મોત

અભિષેક બચ્ચન અને ઇલિયાના ડિક્રુઝની ફિલ્મ ધ બીગ બુલ શુક્રવારે ડિઝની હોટસ્ટાર પર રીલિઝ થઈ હતી. બિગ બુલ 1992 ની સ્ટોક માર્કેટ કૌભાંડ પરની ફિલ્મ છે. આ કૌભાંડથી આખું રાષ્ટ્ર ચોંકી ઉઠ્યું હતું. આ ફિલ્મ શેરબજારના નિર્વિવાદ કિંગ હર્ષદ મહેતા પર આધારિત છે, જેમણે 1980 અને 90 ના દાયકામાં શેર બજારની સ્થિતિ બદલી હતી. જો કે બાદમાં તેને કરોડોના કૌભાંડમાં જેલમાં ધકેલી દેવામાં આવ્યો હતો. હર્ષદ મહેતાએ દેશમાં 4,000 કરોડ રૂપિયાના કૌભાંડ કર્યા, આ વ્યક્તિએ દેશના તમામ શેરહોલ્ડરો અને તેના 4000 કરોડ રૂપિયાના સપના ગુમાવ્યા છે.

હર્ષદ મહેતાને 1980 અને 1990 ના દાયકામાં શેર બજારનો મસિહા માનવામાં આવતો હતો. શેરધારકો તેને તેમના નસીબની ચાવી અને તેમના હાથની કિંમતનું મૂલ્ય ગગનચુંબી માને છે. હર્ષદ મહેતાએ શેર માર્કેટમાંથી રાતોરાત કરોડોની કમાણી કરી હતી. હર્ષદ મહેતાનો જન્મ 29 જુલાઈ 1954 ના રોજ ગુજરાતના રાજકોટમાં પેનલ મણકાના નાના પરિવારમાં થયો હતો.

તેમનું બાળપણ મુંબઇની કાંદિવલીમાં વિતાવ્યું અને સ્કૂલનું શિક્ષણ મુંબઈની હોલી ક્રોસ બેરોન બજાર સેકંડરી સ્કૂલમાંથી કર્યું. બારમું ધોરણ પાસ કર્યા પછી, હર્ષદ મહેતાએ લજપત રાય કોલેજમાંથી બી.કોમ.નો અભ્યાસ કર્યો, પછીના આઠ વર્ષ સુધી નાના-મોટા કામો કર્યા. તેને ન્યૂ ઇન્ડિયા એશ્યોરન્સ કું. લિમિટેડમાં સેલ્સ પર્સન તરીકેની પહેલી નોકરી મળી અને ત્યારબાદ તેની રુચિ શેર બજારમાં સ્થાનાંતરિત થઈ અને તેણે નોકરી છોડી દીધી અને હરજીવનદાસ નેમિદાસ સિક્યોરિટીઝ નામની દલાલી પે firmીમાં જોડાયો અને પ્રશાંત પારજિદાદાસને તેના માસ્ટરની સ્વીકૃતિ આપી.

તેમની સાથે કામ કરતી વખતે, હર્ષદ મહેતાએ શેર બજારની બધી યુક્તિઓ શીખી અને 1984 માં ગ્રો મોર સંશોધનકર્તા અને એસેટ મેનેજમેંટ નામની પોતાની કંપની ખોલી અને બ્રોકર તરીકે બોમ્બે સ્ટોક એક્સચેંજનો સભ્ય બન્યો. શેર બજારના પ્રખ્યાત રાજાની યાત્રા અહીંથી શરૂ થઈ, જે પાછળથી અમિતાભ બચ્ચન અને શેર બજારના સળગતા બુલંદ તરીકે જાણીતી થઈ.

1990 ના દાયકામાં, મોટા રોકાણકારો હર્ષદ મહેતાની કંપનીમાં રોકાણ કરતા હતા, પરંતુ જેના કારણે હર્ષદ મહેતાનું નામ જાણીતું થયું, તેણે એસીસી એટલે કે એસોસિએટેડ સિમેન્ટ કંપનીમાં શેરના બજારમાં પોતાનાં નાણાંનું રોકાણ કરવાનું શરૂ કર્યું. હર્ષદ મહેતાની એ.સી. હર્ષદ મહેતાનું નામ શેરબજારમાં ખૂબ જોરથી દેખાવા લાગ્યું. ટાયરનો સવાલ હતો કે હર્ષદ મહેતા આ બધા પૈસા ક્યાંથી મેળવી રહ્યા છે?

બેંકો 15 દિવસથી લોન લઈ રહી હતી
હર્ષદ મહેતા બેંકમાંથી 15 દિવસની લોન લે છે અને શેર બજારમાં તેનું રોકાણ કરે છે. તેણે 15 દિવસની અંદર બેંકમાં પૈસા પરત કરી દીધા. પરંતુ કોઈ પણ વ્યક્તિ 15 દિવસ માટે લોન આપતું નથી, પરંતુ હર્ષદ મહેતા પીથા પાસેથી એક દિવસની લોન લઈ રહ્યા હતા. હર્ષદ મહેતાએ એક બેંકમાંથી બનાવટી બીઆર બનાવ્યો, ત્યારબાદ બીજી બેંકમાંથી પણ સરળ લોન મળી.

જો કે, તેમના ખુલાસા પછી, તમામ બેંકોએ તેમના નાણાં પાછા માંગવાની શરૂઆત કરી. આ ઘટસ્ફોટ બાદ મહેતા પર 72 ફોજદારી ગુનાઓનો આરોપ મૂકાયો હતો અને લગભગ તમામ સિવિલ કેસ દાખલ કરવામાં આવ્યા હતા. તેની સામે અનેક કેસ ચાલી રહ્યા હતા. 1 ડિસેમ્બર 2001 ના રોજ, તેમણે છાતીમાં દુખાવાની ફરિયાદ કરી, ત્યારબાદ તેમને થાણે સિવિલ હોસ્પિટલમાં દાખલ કરવામાં આવ્યા, જ્યાં તેમણે દમ તોડી દીધો.

About gujju

Check Also

જે બાળકને હું ટ્યુશન ભણાવું છું તેના પપ્પા બહુ ગમે છે, તો શું એની ઉપર ચડીને સુખ માણું?

આજના યુવાનો કઈ દિશામાં જઈ રહ્યા છે, કહી શકાય તેમ નથી. તમે આજે આવા ઘણા …

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *