Breaking News

ભારત ના આ પ્રસિદ્ધ સાહિત્યકારનું થયું નિધન,પ્રધાનમંત્રી મોદી એ દુઃખ વ્યક્ત કર્યું…

હિન્દી સાહિત્યમાં સાંસ્કૃતિક નવજીવનનો યુગ નરેન્દ્ર કોહલીની નવલકથાની શરૂઆત સાથે શરૂ થયો, હિન્દી સાહિત્યમાં નરેન્દ્ર કોહલીના નામના નામની ચર્ચા.નવલકથાઓ, ઉપહાસો, નાટકો, વાર્તાઓ, સંસ્મરણાઓ, નિબંધો જેવી બધી શૈલીમાં લગભગ સો પુસ્તકો લખ્યા. તેમણે મહાભારતની કથા તેમની મહાસામરની નવલકથાના આઠ ભાગમાં સમાવી.

પૌરાણિક અને ઐતિહાસિક પાત્રોની ગાંઠો ઉકેલીને તેમણે આધુનિક સમાજનો પાયો નાખવામાં મહત્વની ભૂમિકા ભજવી હતી. દિલ્હી યુનિવર્સિટીમાંથી હિન્દીમાં માસ્ટર અને ડોકટરેટ પૂર્ણ કર્યા પછી,  કોહલીએ થોડા દિવસો માટે કેટલાક અધ્યાપન કાર્ય કર્યા.આ પછી, તેમણે આદિના લખાણો દ્વારા સાહિત્યમાં એક નવું સ્થાન પ્રાપ્ત કર્યું. કોહલીને શાલકા સન્માન, સાહિત્ય ભૂષણ, ઉત્તર પ્રદેશ હિંદી સંસ્થા એવોર્ડ, સાહિત્ય સન્માન અને પદ્મ શ્રી સહિતના ડઝનેક એવોર્ડ મળ્યા.

કોહિલી તેમના વિચારોમાં ખૂબ જ સ્પષ્ટ હતા, ભાષામાં શુદ્ધ અને સ્વભાવથી સરળ પણ સિદ્ધાંતોમાં ખૂબ કઠોર. તેમની પ્રખ્યાત નવલકથાઓમાં ફરી શરૂ કરો, આતંક, આશ્રિતોનું બળવો, વેદનાથી પીડાતા, મારી પોતાની દુનિયા, દીક્ષા, તકો, જંગલની વાર્તા, સંઘર્ષ તરફ, યુદ્ધ, માન્યતા, આત્મન, પ્રીતિકથા, કેદી, નીચલા ફ્લેટમાં, સંચિત ભૂખ વગેરેનો સમાવેશ થાય છે. . તેમણે 1800 પાનાની મ -ક્રો નવલકથામાં આખી રામકથા રજૂ કરી.

કોહલીએ તે સમયે લેખન સોંપણી પસંદ કરી હતી જ્યારે લોકો કુશવાહાંત, મેક્સિમ ગોર્કી, પ્રેમચંદ, આચાર્ય ચતુર્સેન, રમાકાંત રથ, અમૃતા પ્રિતમ અને ટોલાસ્ટોયને વાંચવાનું પસંદ કરે છે.આવા સમયમાં, તેમણે વાચકોને ભારતીયતાના મૂળ તરફ ખેંચવાનો પ્રયત્ન કર્યો અને પૌરાણિક કથાઓને ઉપયોગીતા, વિવિધતા અને તેજ સાથે નવી શૈલીમાં રજૂ કરી. સમગ્ર રામકથા દ્વારા તેમણે ભારતને સાંસ્કૃતિક પરંપરા, સમકાલીન મૂલ્યો અને આધુનિક સંસ્કારોનું ભાન કરાવ્યું.

વડા પ્રધાન નરેન્દ્ર મોદીએ પોતાની ટવીટમાં લખ્યું છે કે, “જાણીતા સાહિત્યકારો નરેન્દ્ર કોહલીના નિધનથી ઘણું દુખ થાય છે, સાહિત્યમાં પૌરાણિક અને ઐતિહાસિક પાત્રોના જીવંત ચિત્રણ માટે, તેમના પરિવાર અને પ્રશંસકો પ્રત્યેની આ ઘડીમાં તેણીની સંવેદના . ” ઓમ શાંતિ સાથે!

રાષ્ટ્રપતિ રામનાથ કોવિંદે ટ્વિટ કરીને શોક વ્યક્ત કર્યો હતો, જેમાં  કોહલીના નિધનથી ભારે દુખ થયું હતું. હિન્દી સાહિત્ય જગતમાં તેમનું વિશેષ યોગદાન છે. તેમણે આપણા પૌરાણિક કથાઓને આધુનિક પરિપ્રેક્ષ્યમાં વિશ્વ સમક્ષ રજૂ કર્યા. પદ્મશ્રી સન્માનિત સાહિત્યકારોના પરિવાર અને વાચકો પ્રત્યેની હાર્દિક સંવેદના.

About gujju

Check Also

ગુજરાતમાં રાત્રી કર્ફ્યુનો બદલાયો સમય, જાણો ગુજરાતમાં કોરોનાની શું સ્થિતિ છે

ગુજરાત સરકારે છેલ્લા કેટલાક દિવસોમાં ઘણા ફેરફાર કર્યા છે. ઘણા નહીં પણ બધા બદલાઈ ગયા …

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *