Breaking News

એક સમયે ટોકીઝ માં વેંચતા હતા વેફર, આજે કરોડો ની કંપની ના મલિક છે…

જ્યારે વેફરના નામનો ઉલ્લેખ કરવામાં આવે છે, ત્યારે પ્રથમ નામ બાલાજીનું આવે છે. મીઠાવાળા નાસ્તાની રસાળ દુનિયામાં, રાજકોટના બાલાજી વેફરનો સ્વાદ લોકોનું ધ્યાન આકર્ષિત કરી રહ્યો છે. બાલાજી વેફર્સે પેપ્સિકો Afફલોટ જેવી વિદેશી કંપનીઓ લીધી છે.

બાલાજીના મહેનતુ માલિક ચંદુભાઇ વિરાણીએ આજે ​​તેમના થકી 10,000 કરોડ રૂપિયાનું સામ્રાજ્ય બનાવ્યું છે. અબજોપતિ હોવા છતાં ચંદુભાઈ જમીનથી જોડાયેલા વ્યક્તિ છે. આજે પણ, તે જૂના મિત્રો સાથે સમય વિતાવે છે, લગ્નોમાં હાજરી આપે છે, તેમની સાથે ફરવા જાય છે અને કુટુંબનાં બાળકોને તેની વેફર ફીડ કરે છે.

અહીં અમે તમને ચંદુભાઈ વિરાણીની બીજી બાજુ જણાવી રહ્યા છીએ, એ જાણીને કે તમે વિચારશો કે તે ખરેખર એક માણસ છે.

નાસ્તાની દુનિયામાં હાલમાં રાષ્ટ્રીય અને આંતરરાષ્ટ્રીય કંપનીઓ છે. આમાં ગુજરાતના બાલાજી વેફરોએ પોતાનું અલગ સ્થાન અને નામ બનાવ્યું છે. બાલાજી વેફર્સ ખરીદવા માટે ભારત અને વિદેશની કંપનીઓ રખડતા હોય છે. બાલાજી વેફર ખૂબ જ નાના પાયે શરૂ થયા હતા અને આજે વેફરમાં બાલાજીનો કોઈ વિકલ્પ નથી. તેનું ટર્નઓવર 1800 કરોડથી વધુ છે.

મોટો ઉદ્યોગપતિ હોવા છતાં બાલુભી વેફર્સના માલિક ચંદુભાઈ વિરાણી હજી જમીન પર છે. ચંદુભાઇના કહેવા પ્રમાણે, નાનપણમાં તે નદીમાં તરણ અને મિત્રો સાથે ઝાડ પર ચ ofવાની રમત રમતો હતો. તે હજી આ મિત્રો સાથે સંપર્કમાં છે. આ મિત્રો જ્યારે રાજકોટ આવે છે ત્યારે તેઓ ચંદુભાઈને મળ્યા વિના નીકળતા નથી. ચંદુભાઈ તેમના મોટા અને નાના કાર્યક્રમોમાં પણ સામેલ છે.

આટલું જ નહીં, તે પરિવારના સભ્યોની જેમ તેની તકમાં રાસ-ગરબામાં જોડાય છે. કાઠિયાવાડી રાસને તે જ રીતે રમતા જોઈને લોકો આશ્ચર્યચકિત થાય છે જેમ ગામમાં રાસ રમે છે.

તે પરંપરાગત રસનો શોખીન છે, અન્ય કોઈ ખાસ જુસ્સો નથી. તેઓ તદ્દન સરળ જીવન જીવવા માને છે. “મિત્રો મિત્રો છે,” ચંદુભાઈ કહે છે. પૈસા આવ્યા તેથી મારે તેમને છોડવું જોઈએ નહીં. તેઓ મને ક callલ કરે છે, હું પણ ફોન પર તેમની સાથે સંપર્કમાં રહીશ.

બહુ ઓછા લોકો જાણે છે કે એક સમયે તે રાજકોટમાં એસ્ટ્રોન ટોકીઝની કેન્ટિનમાં કામ કરતો હતો. ચંદુભાઈ પોતાનો ભૂતકાળ ભૂલી ગયા નથી અને સામાન્ય લોકોની જેમ સામાન્ય વ્યક્તિ સાથે વર્તે છે. ભૂતકાળને ચાવતા, તેઓ કહે છે કે જ્યારે હું એસ્ટ્રોમાં કામ કરતો હતો ત્યારે વિજયભાઇ શાહ મારી અને ચંદુભાઇ ઠક્કરની રેક સાથે કામ કરતા હતા.

આજે પણ બંનેના ઘરે જમવા જવાનો સબંધ છે. વિજયભાઇ તૈયાર વસ્ત્રોની દુકાન ધરાવે છે અને ચંદુભાઇ સેન્ડવીચની દુકાન ચલાવે છે. જ્યારે તે એસ્ટ્રોન ટોકીઝની કેન્ટિનમાં જોડાયો, ત્યારે તેણે 1974-1792 સુધી પ્રથમ વેફર વેચ્યા.

1982 માં ઘરે વેફર બનાવવાનું શરૂ કર્યું. પહેલા લોકો આ રીતે વેફર નથી ખાતા અને આશ્ચર્ય થાય છે કે તે ક્યારે બનશે. ત્યારે ગોરધનદાસ રાજકોટમાં ખજૂર વ waફર વેચતા હતા. ધીરે ધીરે અમારું વેચાણ વધ્યું તેથી અમે નજીકની દુકાનોમાં સપ્લાય કરવાનું શરૂ કર્યું અને ત્યારબાદ આખા શહેરમાં વેચવાનું શરૂ કર્યું. જેમ જેમ વેચાણ વધતું ગયું, ઘરેથી પહોંચવું શક્ય ન હતું, તેથી 1989 માં, આજીએ જીઆઈડીસીમાં પ્રવેશ કર્યો અને બેંક લોનથી ઉત્પાદન શરૂ કર્યું.

તેમના ભાઇ કનુભાઇને તકનીકી સમજ હતી તેથી તેમણે 1992 માં એક સ્વચાલિત પ્લાન્ટ બનાવ્યો હતો અને આજે તેઓ અને તેમના ભાઈઓના સંતાનો નવી તકનીક અને માર્કેટિંગ વ્યૂહરચના વિકસાવી રહ્યા છે અને ધંધાને આગળ ધપાવી રહ્યા છે.

બાલાજી પરિવાર સાથે પાંચ હજાર જેટલા કર્મચારીઓ સંકળાયેલા છે. ચંદુભાઈ માટે, તે કર્મચારી નથી, પરંતુ એક પરિવારનો સભ્ય છે. તેમની નીતિ તેમને અગાઉથી એટલું બધું આપવાની છે કે કોઈ પણ કર્મચારીને પૂછવા આવવું ન પડે. તેઓ માને છે કે તે અમારી અભાવ છે કે કર્મચારીને પૂછવા આવવું પડશે. તેઓ કર્મચારીઓને કમાતા પુત્રો માને છે.

બાલાજી વેફર્સ ગ્રુપ મહિલા સશક્તિકરણનું એક ઉદાહરણ છે. કંપનીના લગભગ 70 ટકા કર્મચારીઓ મહિલાઓ છે. ચંદુભાઈ વિરાણી જણાવે છે કે, પુરુષોમાં પુરુષો કરતાં વધારે સાંદ્રતા હોય છે. આપણી સંસ્કૃતિમાં પણ સ્ત્રીને રસોઈની રાણી કહેવામાં આવે છે. તેથી આપણી પાસે મોટી સંખ્યામાં મહિલાઓ છે.

એક સમયે પેપ્સીકોએ તબક્કાવાર બાલાજી વેફર ખરીદવાની ઓફર કરી હતી. બરાક ઓબામા જ્યારે યુનાઇટેડ સ્ટેટ્સના રાષ્ટ્રપતિ હતા ત્યારે તેઓ ભારત આવ્યા હતા અને પેપ્સિકોના સીઈઓ ઇન્દ્ર નૂઇ પણ તેમની સાથે હતા. તેમણે ચંદુભાઈને મળવા બોલાવ્યા. પરંતુ તે આત્મગૌરવ માટે ગયો ન હતો.

મહત્ત્વની વાત એ છે કે આજના યુગમાં પણ ગળું દબાવવાની દોડમાં ચંદુભાઈ માર્કેટિંગ કરતા નથી. માર્કેટિંગ ટીમને સેલ શબ્દનો ઉપયોગ કરવા પર પણ પ્રતિબંધ છે. છતાં આટલી વૃદ્ધિ કેમ? પ્રશ્નના જવાબમાં ચંદુભાઈ કહે છે કે માર્કેટિંગની જરૂર નથી. અમે માંગ પ્રમાણે ઉત્પાદનમાં વધારો કરતા રહીએ છીએ. માંગ બનાવવા માટે પ્રયાસ કરશો નહીં. અમારી માર્કેટિંગ ટીમે સુનિશ્ચિત કરવું આવશ્યક છે કે માલ સમયસર વેપારી સુધી પહોંચે. કોઈ ફરિયાદ હોવી જોઈએ નહીં.

હાલમાં, બાલાજી વેફર્સના ત્રણ ભાઈઓ શ્રીમંત દ્વારા જાહેર કરાયેલ હુરન ઇન્ડિયા રિચ લિસ્ટ 2020 માં શામેલ છે. તેમાંથી ચંદુભાઇ વિરાણી રૂ .2,800 કરોડ, કાનજીભાઇ વિરાણી રૂ .2,800 કરોડ અને ભીખાભાઇ વિરાણીની રૂ .3,300 કરોડની માલિકી છે.

About gujju

Check Also

ગોપાલ નમકીન ની કહાની:રાજકોટના બિપીનભાઈ પટેલની હિંમતને સલામ,શુન્યમાંથી કર્યું સર્જન,વર્ષે છે ૪૫૦ કરોડ નું ટર્નઓવર..

નાસ્તા ઉદ્યોગમાં ગોપાલ નમકિન્સનું નામ છે. 1994 માં બિપિનભાઇ હદવાની દ્વારા રાજકોટ શહેરમાં તેની સ્થાપના …

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *