Breaking News

આવનારા 3-4 મહિના કોરોનાને કારણે ભયંકર…

દેશમાં કોરોના વાયરસ ફેલાયો છે. હોસ્પિટલમાં દવાઓનો અભાવ, બેડ અને ડોકટરોને ઓક્સિજનની સાથે રેમેડવીર સહિતના અન્ય તબીબી કર્મચારીઓએ પણ કોવિડને ખૂબ જીવલેણ બનાવ્યો છે. ચિંતાજનક રીતે, આગામી દિવસોમાં પરિસ્થિતિમાં સુધારો થવાની સંભાવના નથી. દેશના જાણીતા કાર્ડિયાક સર્જન અને નારાયણ આરોગ્યના સ્થાપક પ્રમુખ, ડી.આર.એસ. દેવી શેટ્ટીએ ચેતવણી આપી છે કે આવતા ત્રણ-ચાર મહિનામાં પોઝિટિવિટી રેટ 25 થી 30 ટકા રહેશે અને દરરોજ 3 લાખથી વધુ નવા કોરોના કેસ આવી રહ્યા છે.

આંકડા દર્શાવે છે કે ઓછામાં ઓછા 4 ચેપગ્રસ્ત લોકો છે જેની દરેક ચેપગ્રસ્ત વ્યક્તિ માટે પરીક્ષણ કરવામાં આવતું નથી. આ સંદર્ભમાં, દરરોજ 1.5 મિલિયન લોકો ચેપ લગાવી રહ્યા છે. જો તેમાંના 5% ને પણ આઇસીયુ પલંગની જરૂર હોય, તો પછી તેમને દરરોજ 75 આઈસીયુ પલંગની જરૂર પડશે જે આગામી 10 દિવસ સુધી ખાલી નહીં રહે.

દુર્ભાગ્યે આપણી પાસે ફક્ત 75 થી 90 હજાર આઇસીયુ પલંગ છે જે પહેલાથી રોગચાળાના શિખરોથી ભરેલા છે. તેમનું કહેવું છે કે અગાઉની તરંગની તુલનામાં, આ વખતે મોટી સંખ્યામાં કોરોનાથી સંક્રમિત યુવાનોને આઈસીયુમાં દાખલ કરવામાં આવ્યા છે. કુટુંબ યુવાન લોકોની કમાણી પર ચાલે છે કારણ કે તેમના મૃત્યુથી સામાજિક સ્તર પર જીવલેણ અસર પડે છે. આને રોકવા માટે, આપણે આવતા કેટલાક દિવસોમાં 5 લાખ આઈસીયુ બેડ તૈયાર કરવા પડશે.

આ કાર્ય ખૂબ મુશ્કેલ નથી. સરકારી અથવા ખાનગી હોસ્પિટલોના તમામ પલંગને કેટલાક ઉપકરણો દ્વારા આઈસીયુ પલંગમાં રૂપાંતરિત કરી શકાય છે જે કેન્દ્રીય ઓક્સિજન સિસ્ટમથી જોડાયેલા છે. જો કે, આપણી પાસે ડોકટરો, નર્સો અને અન્ય તબીબી કર્મચારીઓની પણ ભારે અછત છે. કોવિડ પહેલાં, દેશની સરકારી હોસ્પિટલોમાં  76 ટકા તબીબી કર્મચારીઓ ખાલી હતા.

મોટાભાગની સરકારી હોસ્પિટલોના આઇસીયુ સમાન છે. તેથી, ખાનગી હોસ્પિટલોમાં પણ કર્મચારીઓની અછત છે. કોરોનાની નવી તરંગમાં જે લડવૈયાઓને ફ્રન્ટ લાઇન પર લઈ જવામાં આવ્યા હતા તે હવે ખલાસ થઈ ગયા છે. આને કારણે, અમને કોરોના સામે ચાલી રહેલા યુદ્ધમાં જીતવા માટે લાખો કુશળ યુવાન ડોકટરો, નર્સો અને પેરામેડિકલ સ્ટાફની જરૂર છે. સારા સમાચાર એ છે કે ભારત વિશ્વનો એકમાત્ર એવો દેશ છે કે જેમાં થોડા દિવસોમાં લાખો યુવા યોદ્ધા બનાવવાની ક્ષમતા છે. આ માટે કેટલાક નિયમો બદલવા પડશે.

દેશમાં હાલમાં નર્સિંગના 2.2 લાખ વિદ્યાર્થીઓએ જી.એન.એમ. અથવા બી.એસ.સી. તાલીમ પૂર્ણ કરી છે અને પરીક્ષાની રાહ જોઈ રહ્યા છે. જો નર્સિંગ અને આઈસીયુ સર્વિસ પેરામેડિકલ વિદ્યાર્થીઓને ભવિષ્યની સરકારી નોકરીમાં અગ્રતા આપવામાં આવશે તેવી શરતે ગ્રેજ્યુએટ પરીક્ષામાંથી મુક્તિ આપવાની ખાતરી આપવામાં આવે છે, જો તેઓએ એક વર્ષ માટે આઈસીયુમાં કામ કરવું હોય તો તેઓ રાજીખુશીથી આ ઓફર સ્વીકારી લેશે. દેશમાં નિષ્ણાંત ડોકટરોની પણ અછત છે.

આશરે 25,000 ડક્ટરોએ વિવિધ તબીબી અને સર્જિકલ વિશેષતાઓમાં તેમની તાલીમ પૂર્ણ કરી છે. આ ઉપરાંત, પરીક્ષાની તૈયારી માટે 1.3 લાખથી વધુ ડોકટરો ઘરે બેઠા છે. તેઓ NEET ની પરીક્ષા પાસ કરવા અને પીજી કોર્સ માટે જવા માટે ઉત્સુક છે. ક્લિનિક વિષયમાં ફક્ત 35,000 પીજી બેઠકો હોવાથી, 1 લાખથી વધુ ડોકટરો માટે તે નિરાશા હશે. આગામી NEET પરીક્ષામાં તેમને ગ્રેસ પોઇન્ટ આપવામાં આવશે. તેમના માટે સ્થિતિ એ છે કે કોવિડ એક વર્ષથી આઈસીયુમાં કામ કરે છે.

ડો. શેટ્ટીએ કહ્યું, “આ બધી નિરાશાજનક પરિસ્થિતિ વચ્ચે, આપણે એ પણ યાદ રાખવું પડશે કે અમે કોવિડ સામે લડત શરૂ કરી હતી, જ્યારે અમે પીપીઈ કિટ પણ નહોતી બનાવ્યા.” તે સમયે અમારી પાસે ઘણા ઓછા વેન્ટિલેટર હતા, પરંતુ પછીના કેટલાક વર્ષોમાં આપણે ઘણાં પી.પી.ઇ કીટ અને વેન્ટિલેટર બનાવી શક્યા કે અમે અન્ય દેશોમાં નિકાસ કરવાનું શરૂ કર્યું. તેમણે કહ્યું કે, આપણા સમર્થ વડા પ્રધાન નરેન્દ્ર મોદીના નેતૃત્વ હેઠળ હજી પણ કોઈપણ સંકટને કિંમતી જીવ બચાવવાની તકમાં ફેરવવાની શક્તિ છે.

About gujju

Check Also

પાક. PM ઇમરાન ખાન સાથે થવાના હતા રેખાના લગ્ન…..

બોલિવૂડની જાણીતી અભિનેત્રી રેખાએ પોતાની અભિનય અને પ્રક્ષેપણથી લોકોનું દિલ જીતવા માટે કોઈ કસર છોડી …

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *