Breaking News

વિદેશથી ઘરે આવ્યા તો લાગી ગયું લૉકડાઉન, હવે જૈવિક ખેતીથી કમાય છે આ માણસ લાખો રૂપિયા…

રામલાલ પાટીદાર પશ્ચિમ આફ્રિકન દેશ લાઇબેરિયામાં નોકરી કરતા હતા. તેઓ તહેવાર પર તેમના ઘરે પાછા ફર્યા હતા. જવાની તૈયારી કરતી વખતે, વૈશ્વિક રોગચાળાના કોરોનાથી લોકડાઉન થયું હતું. તે જ સમયે, તેણે ઓર્ગેનિક ફાર્મિંગ કરવાનું નક્કી કર્યું.

કોરોના ચેપના ફેલાવાને રોકવા માટે ગયા વર્ષે માર્ચના અંતિમ અઠવાડિયામાં લોકડાઉન લાદવામાં આવ્યું હતું. લગભગ સમગ્ર વિશ્વમાં, આંદોલન ખોરવાયું હતું. ત્યાં જે પણ હતું, ત્યાં આવતા કેટલાક અઠવાડિયા ત્યાં ફરજ પડી હતી. આ સમયગાળા દરમિયાન, આર્થિક પ્રવૃત્તિઓ પણ બંધ થઈ ગઈ, જેણે અર્થતંત્ર પર સીધી અસર કરી. બધા લોકો પણ બેરોજગાર બની ગયા. પરંતુ આ લોકડાઉનથી કોઈને નવી શરૂઆત કરવાની તક પણ મળી.

મધ્યપ્રદેશના આગર જિલ્લામાં રહેતા રામલાલ પાટીદાર નેઇલ લોકડાઉનમાં કંઇક અલગ કરવા મક્કમ છે. તેના પિતા પૂર્વજોની જમીન પર પરંપરાગત ખેતી કરતા હતા. પરંતુ રામલાલ પાટીદારએ આધુનિક રીતે ખેતી શરૂ કરી. આજે તેઓ આ દ્વારા સારી કમાણી કરી રહ્યા છે. તેમના ઉત્પાદનો ફાર્મ છોડતાની સાથે જ વેચાય છે. બાદમાં, તેઓ ઓનલાઇન માધ્યમો દ્વારા તેમના ઉત્પાદનોનું વેચાણ કરવાની યોજના બનાવી રહ્યા છે.

આ વિચાર ઘરે લોકડાઉન દરમિયાન આવ્યો હતો…
રામલાલ પાટીદાર પશ્ચિમ આફ્રિકન દેશ લાઇબેરિયામાં નોકરી કરતો હતો. તેઓ તહેવાર પર તેમના ઘરે પાછા ફર્યા હતા અને જવાની તૈયારી કરતી વખતે, વૈશ્વિક રોગચાળા કોરોનાથી લોકડાઉન કરવામાં આવ્યું હતું. આ સમય દરમિયાન તે ઘરે રહેતો હતો અને તેના ખેતીમાં પિતાને મદદ કરતા હતા. ત્યારે રામલાલ પાટીદારના મનમાં વિચાર આવ્યો કે તે શા માટે તેની પરંપરાગત જમીનથી તેના પૂર્વજોની જમીન પર જૈવિક ખેતી તરફ ગયો. આ વિચારસરણીથી શરૂઆત કરનારા રામલાલ પાટીદારને હવે સફળતા મળી રહી છે.

વિવિધ ફળ અને શાકભાજીની ખેતી કરવામાં આવે છે…
રામલાલ પાટીદાર કહે છે કે અગાઉ તેમના ખેતરોમાં માત્ર સોયા, ઘઉં અને ચણાની ખેતી થતી હતી. પરંતુ હવે તમામ પ્રકારની શાકભાજી અને ફળો ઉગાડવામાં આવી રહ્યા છે. એક નાની જમીનમાં તડબૂચની ખેતીથી શરૂઆત કરી. હવે ત્રણ એકર જમીનમાં ઓર્ગેનિક રીતે જુદા જુદા ફળો અને શાકભાજી ઉગાડવામાં આવી રહ્યા છે. રામલાલ પાટીદાર કહે છે કે ઓર્ગેનિક ખેતી વિશે જ્ઞાનના અભાવને લીધે શરૂઆતમાં એક સમસ્યા ઉભી થઈ હતી. પરંતુ ગામના જ એક મિત્રે પોતે મદદ કરી.

રામલાલ સમજાવે છે કે શરૂઆતમાં પાણીની સમસ્યા હતી. અમારી પાસે સિંચાઈ માટેની પૂરતી સુવિધાઓ નહોતી. સમયસર પાણી પીવું ફળો અને શાકભાજી માટે મહત્વપૂર્ણ છે. મેં, મારા મિત્ર ગોપાલ પાટીદાર સાથે મળીને, ટપક તકનીકની મદદથી સિંચાઈનું કામ શરૂ કર્યું. હવે પાણીની સમસ્યા સમાપ્ત થઈ ગઈ છે.

જાતે ખાતર બનાવ્યું…
રાસાયણિક ખાતરો અને જંતુનાશકોનો ઉપયોગ સજીવ ખેતીમાં થતો નથી. રામલાલ પાટીદાર રાસાયણિક ખાતરની જગ્યાએ જૈવિક ખાતરનો વેપાર કરે છે અને તેનો ઉપયોગ ખેતરમાં કરે છે. ડીડબ્લ્યુ હિન્દીના અહેવાલ મુજબ, રામલાલ ગોળ, ચણાનો લોટ, ગોબર, છાશ અને લીમડાના પાન ભેળવીને ખાતર બનાવે છે. પછી તેને જમીનમાં ભળી દો અને રાખો. થોડા દિવસો પછી જ્યારે અળસિયાનો જન્મ થાય છે, પછી તે ખેતરમાં નાખવામાં આવે છે. અળસિયા ખેતીની જમીન માટે ખૂબ ફાયદાકારક છે. આ પદ્ધતિ ખાતર બનાવવાની કિંમત પણ ઘટાડે છે, જે ખેતી ખર્ચ ઘટાડે છે અને સારી આવક પણ કરે છે.

About gujju

Check Also

મંદિરમાં પૂજા કરવા માટે આવેલી મહિલા સાથે પૂજારીએ કર્યું કંઈક એવું કે

બિહારના દરભંગામાં એક પૂજારીએ મંદિરમાં પૂજા કરવા આવેલી મહિલાને માર માર્યો હતો. આ ઘટનાનો વીડિયો …

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *