Breaking News

શા માટે પિન્ક બોલ થીજ રમવામાં આવે છે ડે-નાઈટ ટેસ્ટ મેચ, જાણો આ બોલ વિષે બધું

ભારતીય ટીમ ઓસ્ટ્રેલિયાના પ્રવાસે છે. વનડે ટીમને પરાજિત કર્યા બાદ વિરાટ સેનાએ કડક લડત આપી હતી. ટી 20 શ્રેણી જીતી, પરંતુ વાસ્તવિક ‘ટેસ્ટ’ બાકી છે. આગામી 17 મી ડિસેમ્બર એટલે કે આવતા ગુરુવારે ટેસ્ટ સિરીઝ શરૂ થવા જઈ રહી છે.

પ્રથમ ટેસ્ટ એડેલેડમાં ડે-નાઈટ હશે, જે ગુલાબી દડાથી રમવામાં આવશે. આ બોલથી ઓસ્ટ્રેલિયા સૌથી સફળ ટીમ છે, તેણે પાંચમાંથી પાંચ મેચ જીતી લીધી છે. ગયા વર્ષે ભારત પણ લાંબા સમયથી રાહ જોવાતી ગુલાબી બોલનું પરીક્ષણ કરવા બહાર આવ્યું હતું, જ્યારે બાંગ્લાદેશ માત્ર ત્રણ જ દિવસમાં હાર્યું હતું.

તેનું નિર્માણ ઓસ્ટ્રેલિયન બોલ ઉત્પાદક કુકાબુરા દ્વારા કરવામાં આવ્યું હતું. કુકાબુરાએ આ નવા ગુલાબી દડાને ઘણાં વર્ષોથી પરીક્ષણ કર્યું અને પછી તે એક મહાન ગુલાબી બોલ બન્યો.

પ્રથમ ગુલાબી દડો 10 વર્ષ પહેલાં બનાવવામાં આવ્યો હતો, પરંતુ તેને ચકાસવામાં હજી પાંચથી છ વર્ષ લાગ્યા હતા. છેવટે 2015 માં, લેડે ઓસ્ટ્રેલિયા અને ન્યુ ઝિલેન્ડ વચ્ચે ગુલાબી બોલથી પ્રથમ ડે-નાઇટ પરીક્ષણ રમ્યું. પાછળથી, આ નવા દડાની સફર શરૂ થઈ.

કેમ ગુલાબી

ટેસ્ટ ક્રિકેટ સફેદ જર્સીમાં રમવામાં આવે છે, તેથી લાલ દડોનો ઉપયોગ કરવામાં આવે છે જેથી દડાને સરળતાથી જોઇ શકાય. તે જ વસ્તુ એક દિવસના રંગીન કપડાંમાં લાગુ પડે છે, આ કિસ્સામાં તેઓ સફેદ દડાનો ઉપયોગ કરે છે. હવે સવાલ એ છે કે ડે-નાઇટ ટેસ્ટમાં ગુલાબી બોલનો ઉપયોગ શા માટે કરવામાં આવે છે, તે તમામ ક્રિકેટ પ્રેમીઓના ધ્યાનમાં આવવું જોઈએ.

શરૂઆતમાં, પીળો અને નારંગી જેવા ઘણા રંગોના દડાઓ અજમાવવામાં આવ્યાં હતાં, જે કેમેરાને અનુરૂપ નથી. મેચને આવરી લેતા કેમેરામેને ખરેખર પોતાની સમસ્યાઓ વ્યક્ત કરતાં કહ્યું કે  રંગ નારંગી મેળવવો ખૂબ મુશ્કેલ છે, બોલ દેખાતો નથી. ત્યારબાદ, બધાની સંમતિથી રંગ ગુલાબી પસંદ કરવામાં આવ્યો.

16 ગુલાબી રંગોમાંથી એક પસંદ કર્યો

એકવાર ગુલાબી રંગને સ્ટેમ્પ કરવામાં આવ્યા પછી, સૌથી મોટો પડકાર હતો કે બોલ ગુલાબી રંગમાં કેવી દેખાય છે. આ માટે, ગુલાબી રંગની 16 શેડ અજમાવવામાં આવી હતી. દરેક વખતે જ્યારે તે પરીક્ષણ કરતો ત્યારે તેને પરિવર્તન મળ્યું.

અંતે, એક આદર્શ શેડ પસંદ કરવામાં આવી, જેનો બોલ હવે ડે-નાઇટ ટેસ્ટ મેચોમાં વપરાય છે. રંગ ઠીક થયા પછી, મોટી સમસ્યા સીવણ થ્રેડ પસંદ કરવાની હતી. કુકબુરા કંપનીએ પ્રથમ કાળા રંગની દોરી વડે ગુલાબી બોલને ટાંકી દીધો.

પછી લીલો રંગનો ઉપયોગ કરવામાં આવ્યો, પછી સફેદ રંગનો ઉપયોગ કરવામાં આવ્યો. અંતે, દરેક લીલા ટાંકા પર સંમત થયા, પરંતુ ભારતીય ટીમે બાંગ્લાદેશ સામે કાળા ગુલાબી દડાથી રમી હતી.

ઉત્પાદન પ્રક્રિયા
લાલ અને ગુલાબી દડાની ઉત્પાદન પ્રક્રિયામાં કોઈ મોટો તફાવત નથી. આ બે બોલમાં અંદરથી સરખા છે, ફરક માત્ર એટલો જ છે કે તેનો રંગ કોટિંગ છે. અન્ય બાઉન્સ, જડતા અને પ્રદર્શનની દ્રષ્ટિએ, આ બે બોલમાં સમાન છે.

લાલ દડામાં, ગુલાબી રંગ ગુલાબી હોય ત્યારે ચામડા લાલ રંગમાં રંગવામાં આવે છે, પરંતુ સમાપ્ત કરતી વખતે ગુલાબી દડામાં રંગનો બીજો સ્તર ઉમેરવામાં આવે છે. આને કારણે, બોલનો રંગ થોડા વધુ અંતરાલો માટે તેજસ્વી બને છે. તેથી તેજ અકબંધ રહે છે.

About gujju

Check Also

જસપ્રીત બુમરાહની પાસે કપિલ દેવના રેકોર્ડ તોડવાની તક, બનાવી શકે છે આ કિર્તીમાન

નિષ્ણાંત જસપ્રિત બુમરાહ ઉપર ભારતીય ક્રિકેટ ટીમનું મોત ઇંગ્લેન્ડ પ્રવાસ પર પોતાનું મોટું નામ બનાવી …

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *