Breaking News

શા માટે આટલું મુશ્કેલ થતું જઈ રહ્યું છે ખાણ માંથી સોનુ કાઢવું?જેના કારણે વધી રહ્યા છે ભાવ

કોવિડ -19 રોગચાળા દરમિયાન સોનાના ભાવ આસમાને પહોંચ્યા હતા. અચાનક સોનાનો ભાવ વધી ગયો. ગયા વર્ષે એકલા આંતરરાષ્ટ્રીય સોનાના ઉત્પાદનમાં એક ટકાનો ઘટાડો થયો હતો. છેલ્લા દાયકામાં સોનાના ઉત્પાદનમાં આ સૌથી મોટો ઘટાડો છે. કેટલાક નિષ્ણાતો દલીલ કરે છે કે ખાણોમાંથી સોનાના કાઢવાની મર્યાદા હવે પૂર્ણ થઈ ગઈ છે. જ્યાં સુધી સોનાની ખાણકામ સંપૂર્ણપણે બંધ ન થાય ત્યાં સુધી સોનાનું ઉત્પાદન સતત ઘટતું રહેશે.

સોનાના ઉચા ભાવનું કારણ એ પણ છે કે એમેઝોનના જંગલોમાં મોટા પાયે ગેરકાયદેસર રીતે સોનાની ખાણકામ કરવામાં આવી છે. સોનાના ભાવમાં વધારો છતાં માંગમાં કોઈ ઘટાડો થયો નથી. સીએફઆર ઇક્વિટી રિસર્ચ નિષ્ણાત મેટ મિલરના જણાવ્યા અનુસાર, આ દિવસોમાં સોનાની માંગ પહેલા કરતા વધારે છે.

મિલરના જણાવ્યા મુજબ, દુનિયામાં મળી આવતા લગભગ સોનામાંથી સોનાનો ઉપયોગ દાગીના બનાવવા માટે થાય છે. તેમાં તે ભાગનો સમાવેશ થતો નથી જે જમીનમાં દફનાવવામાં આવે છે. બાકીના અડધા સોનાનો એક ક્વાર્ટર કેન્દ્રિય બેન્કો દ્વારા નિયંત્રિત થાય છે જ્યારે બાકીનો ઉપયોગ રોકાણકારો અથવા ખાનગી કંપનીઓ દ્વારા કરવામાં આવે છે.

મિલર જણાવે છે કે કોવિડ -19 ને કારણે વિશ્વની અર્થવ્યવસ્થા પતન પામી છે. અમેરિકન ડોલર રૂપિયાથી નબળો પડ્યો છે. રોગચાળાને કાબૂમાં લેવા માટે લગભગ તમામ દેશોના સરકારી કફરોનો મોટો ભાગ ખર્ચ કરવામાં આવી રહ્યો છે. મુદ્રા છાપવા માટે મોટી રકમ ઉધાર લેવામાં આવી રહી છે. નિષ્ણાંતો કહે છે કે આને કારણે ચલણની કિંમત વધુ અસ્થિર બની છે. બીજી તરફ, રોકાણકારો સોનાને વિશ્વસનીય સંપત્તિ તરીકે માને છે.

કોરોના રોગચાળાએ સોનાના ખાણકામની કામગીરીને પણ અસર કરી છે. નજીકના ભવિષ્યમાં તેનો પુરવઠો વધવાની સંભાવના નથી. મિલર કહે છે કે આ રીતે સોનાની માંગ વધતી રહેશે અને બજારમાં આવતા સોનું મોટે ભાગે રિસાયકલ થાય છે.

મિલર એમ પણ કહે છે કે, ઇલેક્ટ્રોનિક ડિવાઇસીસના સર્કિટ બોર્ડમાં ઉપયોગમાં લેવાતા સોના, સોનાના સિક્કા અને સોનાનું રિસાયકલ ભવિષ્યમાં આ ધાતુનો મહત્વપૂર્ણ સ્રોત બનશે. સંશોધન દર્શાવે છે કે છેલ્લા 20 વર્ષમાં 30 ટકા સોનાનો પુરવઠો રિસાયક્લિંગથી આવ્યો છે.

ખાણકામનો વિરોધ કરો

કેટલાક ઝેરી રસાયણોનો ઉપયોગ સોનાના રિસાયક્લિંગમાં થાય છે, જે પર્યાવરણ માટે જોખમી છે. છતાં તે સોનાની ખાણકામ પ્રક્રિયા કરતા ઓછા ઘાતક છે. જર્મનીની ગોલ્ડ રિફાઇનરી દ્વારા તાજેતરના સંશોધન બતાવે છે કે એક કિલોગ્રામ સોનાનું રિસાયક્લિંગ 53 કિલોગ્રામ અથવા તેથી વધુ કાર્બન ડાયોક્સાઇડનું ઉત્સર્જન કરે છે. જ્યારે ખાણમાંથી આટલું સોનું કાઢવા માટે 16 ટન અથવા તેથી વધુ કાર્બન ડાયોક્સાઇડ છોડવામાં આવે છે.

સોનાની ખાણકામ પર્યાવરણ પર નકારાત્મક અસર કરે છે. તેથી, વિશ્વભરમાં જ્યાં પણ સોનાની ખાણો આવે છે, સ્થાનિક લોકો તેના ખાણકામનો વિરોધ કરે છે. વિરોધને કારણે સોનાના ઉત્પાદનમાં ભારે ઘટાડો થયો છે. ઉદાહરણ તરીકે, ચિલીમાં, સ્થાનિક પર્યાવરણવાદીઓના વિરોધને કારણે પસ્કા-લામા ખાણ પર ખાણકામ અટકાવવામાં આવ્યું હતું.

એ જ રીતે, ઉત્તરી આયર્લ inન્ડના ટાયરોન દેશમાં, લોકો રસ્તા પર ઉતર્યા હતા. આ વિસ્તારમાં સોનાની ખાણો છે. ઘણી કંપનીઓ અહીં પ્રોજેક્ટ શરૂ કરવા માંગે છે. જો કે, સ્થાનિક કાર્યકરો તેનો વિરોધ ચાલુ રાખે છે.

તેમનું કહેવું છે કે, સ્થાનિક લોકોને આ વિસ્તારમાં માઇનિંગને કારણે થયેલા નુકસાનની ભરપાઇ કરવી પડશે. જો કે, પ્રદેશના લોકો છેલ્લા ત્રીસ વર્ષથી રોજગારના અભાવે સંઘર્ષ કરી રહ્યા છે. કંપનીએ તેમને અન્ય સુવિધાઓની સાથે રોજગાર આપવાનું વચન આપ્યું છે, તેમ છતાં લોકો ખુશ નથી.

About gujju

Check Also

બચતથી કમાવવા માંગો છો રૂપિયા તો અહી રોકો તમારા પૈસા, વગર જોખમે મળશે 4 લાખના 8 લાખ રૂપિયા

દરેક જણ તેમના ભવિષ્ય માટે બચાવવા માંગે છે. તેથી ઘણા બધા લોકો છે જેઓ તેમના …

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *