Breaking News

જાણો આખરે કેમ લડી રહ્યા છે ઇઝરાયેલ અને પેલેસ્ટાઇન, વારંવાર કેમ ઉતરી આવે છે લાડવા પર…..

ઇઝરાઇલ અને પેલેસ્ટાઇન વચ્ચે સંઘર્ષ ફરી એકવાર શરૂ થયો છે. આ તે સમય છે જ્યારે દર વર્ષે બંને દેશો વચ્ચેના સંઘર્ષની શરૂઆત થાય છે, કારણ કે પેલેસ્ટાઇનના લોકો રમઝાન મહિનામાં તેમની સ્વતંત્રતાનો અવાજ ઉઠાવી રહ્યા છે, તે જ સમયે ઇઝરાઇલ તેની આઝાદીની ઉજવણી કરી રહ્યું છે. ઇઝરાઇલ અને પેલેસ્ટાઇન વચ્ચે છેલ્લા કેટલાક દિવસોથી સંઘર્ષ ચાલી રહ્યો છે, જે બધી લાંબી વેદનાને નાબૂદ કરવાનું કામ કરે છે.

છેલ્લા કેટલાક દિવસોથી, પેલેસ્ટિનિયન વિરોધીઓ અને ઇઝરાઇલી પોલીસ વચ્ચે દરરોજ અથડામણ થઈ રહી છે. યહૂદીઓ, મુસ્લિમો અને ખ્રિસ્તીઓ માટેનું પવિત્ર સ્થળ જેરૂસલેમ શહેરના જૂના વિસ્તારમાં સંઘર્ષ થઈ રહ્યો છે.

આ વખતે નવીનતમ સંઘર્ષ રમઝાનની શરૂઆતમાં થયો હતો, જ્યારે પેલેસ્ટિનિયન લોકો દ્વારા દેખાવો શરૂ થયા હતા અને વિશ્વમાં તેમની હાજરી ફરીથી માંગવામાં આવી હતી. ઇઝરાઇલ પોલીસે પ્રદર્શનને દબાવવા કાર્યવાહી શરૂ કરી હતી.

ઇઝરાઇલનું કહેવું છે કે પેલેસ્ટિનિયન આતંકવાદી જૂથ હમાસે ઇઝરાઇલની કામગીરી અટકાવીને યરૂશાલેમ અને ઇઝરાઇલના શહેરી વિસ્તારોમાં રોકેટ શરૂ કર્યા છે. ઇઝરાઇલની કામગીરીમાં 26 થી વધુ લોકોનાં મોત નીપજ્યાં છે, જેમાં 16 આતંકવાદીઓનો સમાવેશ છે.

ભૂમધ્ય સમુદ્રના કાંઠે વસેલું ઇઝરાઇલ અને પેલેસ્ટાઇન હજારો વર્ષોથી એકબીજા સાથે યુદ્ધ કરે છે તેમ કહેવાય છે. જો કે, બંને દેશોના ઇતિહાસ પર નજર નાખીએ તો, એવું જરાય થતું નથી અને તે સ્પષ્ટ છે કે બંને વચ્ચેની આ લડત સંપૂર્ણપણે અને માત્ર જમીન અને તેની ઓળખ વિશે છે, જેને ઘણીવાર ધાર્મિક તરીકે જોવામાં આવે છે. ઇઝરાઇલ અને પેલેસ્ટાઇન વચ્ચે 19 મી સદીની શરૂઆતમાં અને બીજા વિશ્વ યુદ્ધ પછી યુદ્ધ શરૂ થયું. બંને પક્ષો પર જુદા જુદા દાવા કરવામાં આવે છે અને આ કારણોસર બંને પક્ષો જોવાની જરૂર છે.

પ્રખ્યાત ઇતિહાસકાર બેની મોરિસ, તેમના પુસ્તક ધ બર્થ ઓફ પેલેસ્ટિનિયન રેફ્યુજી પ્રોબ્લેમ રિવાઇઝ્ડમાં, લડત વિશે લખ્યું: રાષ્ટ્રવાદની ભાવના અહીં વિકસવા માંડી. અહીંના લોકોએ પણ વિશ્વની બાકીની જેમ જ તેમના દેશની માંગ શરૂ કરી દીધી હતી.

પુસ્તકમાં જણાવાયું છે કે, પ્રથમ વિશ્વયુદ્ધ પછી, આખો વિસ્તાર બ્રિટનનો ભાગ બની ગયો, પરંતુ જ્યારે યહૂદીઓએ તેમના મુક્ત દેશની માંગણી યરૂશાલેમમાં યહુદીઓ માટે જગ્યા બનાવવાની શરૂઆત કરી, જેને યહૂદીઓ તેમના ઘર કહે છે. ‘

આમ, હાલમાં ઇઝરાઇલ અને પેલેસ્ટાઇનને બે અલગ દેશ માનવામાં આવે છે, પરંતુ આ બંને દેશો એકબીજાના અસ્તિત્વમાં માનતા નથી. તેમ છતાં, સંયુક્ત રાષ્ટ્રએ બીજા વિશ્વ યુદ્ધ પછી ઠરાવ લાવીને બંને દેશોને અલગ કર્યા, ઇઝરાઇલ વિશ્વમાં પહેલીવાર અસ્તિત્વમાં આવ્યું.

1947 માં, સંયુક્ત રાષ્ટ્રએ ઠરાવ 181 પસાર કર્યો, જે મૂળભૂત રીતે ભાગલા પર આધારિત હતો. દરખાસ્ત હેઠળ, બ્રિટીશ શાસન હેઠળના ક્ષેત્રને બે ભાગમાં વહેંચવામાં આવ્યો હતો, એક આરબો માટે અને બીજો યહૂદીઓ માટે. ઇઝરાઇલનો જન્મ સંયુક્ત રાષ્ટ્ર અને વિશ્વની નજરમાં પ્રથમ વખત 14 મે 1948 ના રોજ થયો હતો. દર વર્ષે ઇઝરાઇલ આ દિવસે તેનો રાષ્ટ્રીય દિવસ ઉજવે છે અને ઉજવે છે.

તે જ દિવસે, ઇતિહાસમાં પ્રથમ આરબ-ઇઝરાઇલી યુદ્ધની શરૂઆત થઈ. યુદ્ધ લગભગ એક વર્ષ ચાલ્યું અને 1949 માં ઇઝરાયલીની જીત સાથે સમાપ્ત થયું. આખરે લગભગ .5 મિલિયન પેલેસ્ટાનીઓએ તેમનો પ્રદેશ છોડવો પડ્યો, અને બ્રિટિશ શાસિત આખરે ઇઝરાઇલ, પશ્ચિમ કાંઠો અને ગાઝા પટ્ટી નામના ત્રણ ભાગોમાં વહેંચાઈ ગયો.

ઇઝરાઇલ અને મધ્ય પૂર્વ વચ્ચેના ઘણા યુદ્ધોમાં આ પહેલું યુદ્ધ હતું, જે ઇઝરાઇલ જીતી ગયું. 1948 ના યુદ્ધમાં, આરબ રાષ્ટ્રોએ ઇઝરાઇલના કેટલાક ભાગો પર કબજો કર્યો હતો. આમાં, ઇઝરાઇલ લાંબા સમયથી વેરની રાહ જોતી હતી, જે તેને 1966-67ના યુદ્ધમાં મળી હતી.

ઇઝરાઇલનો યુદ્ધ સાથેનો મુખ્ય મુકાબલો ઇજિપ્ત, જોર્ડન, ઇરાક અને લેબેનોન સહિત સીરિયા સાથે હતો. આ યુદ્ધ 6 દિવસ સુધી ચાલ્યો હતો અને ઇઝરાયેલે પાંચેય દેશોને હરાવી દીધા હતા.

પેલેસ્ટાઇન દાવો કરે છે તે યુદ્ધના અંતે ઇઝરાયેલે ગાઝા પટ્ટી અને પશ્ચિમ કાંઠે દૂર કર્યું. પરંતુ ઇઝરાઇલે તેને કબજે કરી અને અહીં યહુદીઓનું વસાહત કરવાનું શરૂ કર્યું, જ્યારે સરહદ પર રહેતા પ Palestલેસ્ટાઈનોની દેખરેખ તેની જાસૂસ એજન્સી મોસાદ અને અન્ય સુરક્ષા એજન્સીઓ દ્વારા કરવામાં આવી. આ સમય દરમિયાન, 5 મિલિયન પેલેસ્ટાનીઓને પોતાનો પ્રદેશ છોડવો પડ્યો.

ઇઝરાઇલ અને પેલેસ્ટાઇન વચ્ચેનો યુદ્ધ બંને પક્ષે આક્રમક રીતે લડવામાં આવ્યો છે. જો એક તરફ એક મિસાઇલ છોડવામાં આવે તો બીજી બાજુથી વધુ મિસાઇલો ચલાવવામાં આવે છે. હંમેશની જેમ મોસાદે ઇઝરાઇલનો હવાલો સંભાળી લીધો છે. મોસાદ ઇઝરાઇલની જાસૂસી એજન્સી છે, જે વિશ્વની સૌથી ભયાનક એજન્સી તરીકે જાણીતી છે.

મોસાદ કોઈપણ દુશ્મનનો નાશ કરી શકે છે. મોસાદ ઉપરાંત ઇઝરાઇલની અન્ય સુરક્ષા એજન્સીઓ પણ પેલેસ્ટાઇન સામે મોરચો સંભાળી રહી છે. બીજી તરફ, જો આપણે પેલેસ્ટાઇનની વાત કરીએ તો આ યુદ્ધ રાજકીય દૃષ્ટિકોણની સાથે દરેક મોરચાથી લડવામાં આવી રહ્યું છે, જેથી ઇઝરાઇલને પરાજિત કરી શકાય.

આમાંથી એક હમાસ છે, જેને ઇઝરાઇલ એક આતંકી સંગઠન માને છે. જ્યારે હમાસ પોતાને રાષ્ટ્રવાદી સંગઠન માને છે, પરંતુ તે ઇઝરાઇલના અસ્તિત્વમાં માનતો નથી. ઇઝરાઇલે વારંવાર હમાસ પર તેના ક્ષેત્રમાં મિસાઇલો ફાયર કરવાનો આરોપ લગાવ્યો છે.

હમાસની રચના 1987 માં થઈ હતી. તે બધા રાજકીય અને લશ્કરી લડાઇથી અલગ છે ઇઝરાઇલ અને પેલેસ્ટાઇન વચ્ચેના સંઘર્ષ વચ્ચેનો મુખ્ય મુદ્દો જેરુસલેમનો મુદ્દો છે. બંને દેશો તેને તેની રાજધાની માને છે, પરંતુ તાજેતરમાં યુનાઇટેડ સ્ટેટ્સ સહિત ઘણા દેશોએ જેરુસલેમને ઇઝરાઇલની રાજધાની તરીકે માન્યતા આપી છે.

About gujju

Check Also

સૌરાષ્ટ્ર યુનિવર્સીટી એ માતાપિતાનું કોરોના થી અવશાન થયું હોય તેવા વિદ્યાર્થીનો ને ૧ વર્ષ માટે આપી ફી માંથી મુક્તિ..

કોરોના રોગચાળામાં સૌરાષ્ટ્ર યુનિવર્સિટીએ મહત્વનો નિર્ણય લીધો છે. સૌરાષ્ટ્ર યુનિવર્સિટીના 29 બિલ્ડિંગોમાં ફી માફ કરવાના …

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *