Breaking News

જાણો શું હોય છે CT સ્કેન અને જાણો તેના ફાયદા અને નુક્સાન વિશે

કોરોનાની બીજી તરંગે લાખો લોકોને ઘેરી લીધા છે. દેશભરમાં કોરોના વધતા જતા કેસોને ધ્યાનમાં રાખીને, ઘણી જગ્યાએ સંપૂર્ણ તાળાબંધી લાગુ કરવામાં આવી છે. તે જ સમયે લોકોને માસ્ક પહેરવા, સાબુ અને હેન્ડવોશથી હાથ ધોવા અને સામાજિક અંતર અપનાવવા કહેવામાં આવે છે.

આ સિવાય શરીરની પ્રતિરક્ષા વધારવાનું પણ કહેવામાં આવે છે. આ સમયે સ્વાસ્થ્યની વિશેષ કાળજી લેવી ખરેખર મહત્વપૂર્ણ છે. આ તરંગથી સંબંધિત લોકોની સંખ્યા એટલી મોટી છે કે સામાન્ય લોકોને તપાસથી માંડીને સારવાર સુધીની અનેક મુશ્કેલીઓનો સામનો કરવો પડી રહ્યો છે. દરમિયાન, કોરોના પરીક્ષામાં પણ મોટેથી સીટી સ્કેન કરવામાં આવી રહ્યું છે.

સમાચાર એજન્સી એએનઆઈને તાજેતરમાં આપેલા નિવેદનમાં એમ્સના ડાયરેક્ટર ડી.આર.એસ. રણદીપ ગુલેરિયાએ કહ્યું કે, વારંવાર સીટી સ્કેન થવું મોટું જોખમ હોઈ શકે છે. તેમણે કહ્યું કે કોરોનાવાળા દર્દીઓને સીટી સ્કેનથી કેન્સર થવાનું જોખમ રહેલું છે.

ડો. ગુલેરિયાએ કહ્યું કે રેડિયેશન ડેટાના વિશ્લેષણથી બતાવે છે કે લોકો દર ત્રણ દિવસે સીટી સ્કેન મેળવે છે જે તેમના સ્વાસ્થ્ય માટે સારું નથી. ચાલો આપણે તમને કહીએ કે સીટી સ્કેન શું છે, તેનાથી શું નુકસાન થઈ શકે છે અને તેનો કોરોના સાથે શું સંબંધ છે.

સીટી સ્કેન શું છે, સીટી સ્કેન એ કમ્પ્યુટરાઇઝ્ડ ટોમોગ્રાફી સ્કેન છે. તે એક પ્રકારનું ત્રિ-પરિમાણીય એક્સ-રે છે. ટોમોગ્રાફી એ નાના ટુકડાઓમાં કહેલી કોઈ વસ્તુનો અભ્યાસ છે.

કોવિડના કિસ્સામાં, ડોકટરો દ્વારા કરવામાં આવેલ સીટી સ્કેન એચઆરસીટી છાતી છે, એટલે કે એક ઉચ્ચ રિઝોલ્યુશન કોમ્પ્યુટરાઇઝ્ડ ટોમોગ્રાફી સ્કેન. આ પરીક્ષણ દ્વારા, ફેફસાંને 3D છબીમાં જોવામાં આવે છે. જરૂરી. આને કારણે, ફેફસાના ચેપનું વહેલું નિદાન થાય છે. જો કે, ડોકટરો કહે છે કે ડોક્ટરની સલાહ વિના સીટી સ્કેન ન કરો અથવા કોઈ લક્ષણો ન કરો.

માત્ર આ જ નહીં, તે કોરોના ચેપના બીજા કે ત્રીજા દિવસે થવું જોઈએ નહીં. ડોક્ટર સલાહ આપે ત્યાં સુધી સીટી સ્કેન ન કરવું જોઈએ. તે શરીર માટે હાનિકારક હોઈ શકે છે. અગાઉ ડો. ગુલેરિયાએ એમ પણ કહ્યું હતું કે હળવા કોરોનરી લક્ષણોવાળા દર્દીઓને તેમના ઘરે સીટી સ્કેન ન રાખવા, ઘરથી દૂર રહેવાની સલાહ આપવામાં આવી છે. તમને જણાવી દઈએ કે શરીરમાં સીટી સ્કેન રેડિએશન લગભગ 300 છાતીના એક્સ-રે સુધી પહોંચે છે, જો પુનરાવર્તન કરવામાં આવે તો શરીરને મોટું નુકસાન પહોંચાડે છે.

સીટી સ્કોર અને સીટી મૂલ્ય શું છે, ડોકટરોના જણાવ્યા મુજબ, સીટીનું મૂલ્ય સામાન્ય કરતા ઓછું છે, ચેપ વધારે છે અને ચેપ ઓછું છે. હાલમાં આઇસીએમઆરએ કોરોનાને શોધવા માટે સીટી મૂલ્ય 35 સેટ કરે છે. આનો અર્થ એ કે 35 ની નીચે સીટી મૂલ્ય અને સીટીથી નીચેનું મૂલ્ય હકારાત્મક માનવામાં આવે છે અને 35 થી ઉપર સીટી મૂલ્ય ધરાવતા દર્દીને નકારાત્મક માનવામાં આવે છે.

તે જ સમયે, સીટી સ્કોર બતાવે છે કે ચેપ ફેફસાંને કેટલું નુકસાન પહોંચાડે છે. આ નંબરને CO-RADS કહેવામાં આવે છે. જો સીઓ-રેડ્સનો આંકડો 1 છે, તો તે પેટા સામાન્ય છે, જો તે 2 થી 4 છે, ત્યાં હળવા ચેપ છે, પરંતુ જો તે 5 અથવા 6 છે, તો દર્દી કોવિડને સકારાત્મક માનવામાં આવે છે.

સીટી સ્કેનનાં ફાયદા અને ગેરફાયદા સીટી સ્કેન કરતી વખતે, તમામ પ્રકારના પરીક્ષણો લેબમાં કરવામાં આવે છે. આ પરીક્ષણો રેડિયેશન મુક્ત કરે છે, જે દર્દીના સ્વાસ્થ્ય માટે જોખમી હોઈ શકે છે. આ કિરણોત્સર્ગ આરોગ્ય પર પ્રતિકૂળ અસર કરે છે.

કેટલીકવાર આ રેડિયેશન અન્ય અવયવોને પણ અસર કરે છે. ડોકટરોના જણાવ્યા મુજબ બાળકોનું સીટી સ્કેન કરતી વખતે વિશેષ સાવચેતી રાખવી જોઇએ. ખરેખર, બાળકો અજાણતાં તેમના શરીરને હલાવતા રહે છે. આવા કિસ્સાઓમાં, આ રોગની તપાસ ઘણીવાર કરવી જરૂરી છે. વારંવાર સીટી સ્કેન બાળકોના શારીરિક વિકાસને અસર કરી શકે છે.

કેટલાક લોકોને સીટી સ્કેન પછી એલર્જી હોય છે. ઘણીવાર આ પ્રતિક્રિયા હળવી હોય છે. આનાથી શરીર પર ખંજવાળ આવે છે અથવા ફોલ્લીઓ થઈ શકે છે. કેટલીકવાર તે ખૂબ જોખમી બની શકે છે.

જો તમને ડાયાબિટીઝ છે અને તમે તેની દવા લઈ રહ્યા છો, તો સીટી સ્કેન પહેલાં અથવા પછી તમારી દવા લેવાનું બંધ કરો સીટી સ્કેન પણ કિડનીની સમસ્યા પેદા કરી શકે છે. જો તમને સીટી સ્કેન કરાવતા પહેલા કિડનીની કોઈ સમસ્યા હોય, તો તમારા ડોક્ટરને કહો.

કોરોનાવાયરસ આજે દેશમાં ગંભીર પરિસ્થિતિ createdભી કરી છે. કોરોનાના રેકોર્ડ કેસ દરરોજ દેખાઈ રહ્યા છે. કોરોના વાયરસ ઘણી રીતે તમારા શરીરને અસર કરી શકે છે. જો તમને કોરોનાના કોઈપણ સંભવિત લક્ષણો છે, તો ડ doctorક્ટર તમને સીટી સ્કેન કરવાનું કહેશે.

હાલમાં કોરોનાને ઓળખવા માટેના ફક્ત બે રસ્તાઓ છે. એન્ટિજેન પરીક્ષણ અને આરટીપીસીઆર પરીક્ષણ અને અન્ય સીટી સ્કેન. આરટીપીસીઆર પરીક્ષણ કેવી રીતે કરવામાં આવે છે? આરટીપીઆર એટલે રિવર્સ ટ્રાંસ્ક્રિપ્શન પોલિમરેઝ ચેઇન રિએક્શન. તમારા શરીરમાં વાયરસ છે કે નહીં તે શોધવા માટે સાંકળ પ્રતિક્રિયા ડીએનએ કરવામાં આવે છે. જેના માટે વાયરસની આનુવંશિક સામગ્રીનું પરીક્ષણ કરવામાં આવે છે. કોરોના એ આરએનએ વાયરસ છે.

સીટી સ્કોર્સ અને સીટી મૂલ્યો કેવી રીતે નક્કી થાય છે સીટી સ્કોર્સ તમને કહે છે કે તમારા ફેફસાંને કેટલું નુકસાન થયું છે. જો આ સ્કોર isંચો છે, તો તમારા ફેફસાંનું નુકસાન વધારે છે. જો સ્કોર સામાન્ય છે, તો તમારા ફેફસાંને કોઈ નુકસાન નથી.

આ નંબરને કો રેડ્સ કહેવામાં આવે છે. જો કો રેડ્સ 1 છે, તો પછી બધું સામાન્ય છે. જો હળવા ચેપ જો 2 થી 4 ની વચ્ચે હોય, તો તે 5 અથવા 6 ની વચ્ચે કોરોના માનવામાં આવે છે. જ્યારે સીટી મૂલ્ય વર્તુળની સીમા હોય છે, ત્યાં એક સંખ્યા હોય છે. આઇસીએમઆરએ કોરોના વાયરસની પુષ્ટિ કરવા માટે 35 નો આંકડો નક્કી કર્યો છે. આનો અર્થ એ છે કે જો તમને 35 ની અંદર કોઈ આકૃતિ મળે છે, તો તમે હકારાત્મક કોરોના છો.

સીટી સ્કેન શું છે અને તે કેવી રીતે કાર્ય કરે છે? સીટી સ્કેન એ કોઈપણ ઓબ્જેક્ટના નાના ભાગનો અભ્યાસ છે. કોરોનામાં, ડોકટરો એચઆરસીટી ચેસ્ટનો અર્થ હાઇ રિઝોલ્યુશન કોમ્પ છેદબાણયુક્ત છાતી ટોમોગ્રાફી સ્કેન.

આ પરીક્ષણ દ્વારા, ફેફસાંની 3 ડી છબી બનાવવામાં આવે છે. જે ફેફસામાં કોઈ ચેપ છે કે કેમ તેની માહિતી આપે છે. દેશમાં એવા કેટલાક કિસ્સા બન્યા છે કે જ્યાં વ્યક્તિમાં કોરોનાના લક્ષણો હોય છે પરંતુ એન્ટિજેન અથવા આરટીપીઆર રિપોર્ટ નેગેટિવ છે. તેવામાં, ડોકટરો સીટી સ્કેન દ્વારા કોરોનાનું નિદાન કરે છે.

About gujju

Check Also

કોરોના વાયરસ ની ત્રીજી લહેર ને લીધે આ શહેર માથે છે મોટો ખતરો, આઈઆઈટી એ કહ્યું રોજ ૪૫,૦૦૦ લોકો…

આઈઆઈટી દિલ્હીએ એક અહેવાલમાં જણાવ્યું હતું કે, “કોરોના રોગચાળાના સૌથી ખરાબ તબક્કા માટે દિલ્હીને તૈયાર …

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *