Breaking News

અમેરિકાના ન્યુઝર્સી સ્થિત BAPS સ્વામિનારાયણ મંદિરની સાઈટ પર FBIના દરોડા, કરોડો ભક્તોમાં ચર્ચાએ જોર પકડ્યું

ફેડરલ બ્યુરો Investigફ ઈન્વેસ્ટિગેશન (એફબીઆઇ) એ ગુજરાત અને ભારત સહિત વિશ્વના ઘણા દેશોમાં લાખો અનુયાયીઓવાળી ગુજરાતની એક પ્રતિષ્ઠિત સંસ્થા શ્રી બોચાસણવાસી અક્ષરપુરુષોત્તમ સ્વામિનારાયણ સંસ્થા (બીએપીએસ) પર દરોડો પાડ્યો છે.

અમેરિકાના ન્યુ જર્સીમાં હિન્દુ મંદિર બનાવવા ગયેલા ભારતીય મજૂરો પર મજૂર કાયદાઓનું ઉલ્લંઘન કરવાનો અને ત્યાં વેતન કાપવાનો આરોપ છે. ન્યૂયોર્ક ટાઇમ્સ આ સમાચાર સાંભળીને આશ્ચર્યચકિત થઈ ગયા. આ મંદિર બીએપીએસ દ્વારા બનાવવામાં આવી રહ્યું છે. ભારતીય મજૂરોને આ મંદિરના નિર્માણ માટે સંસ્થા દ્વારા અમેરિકા લઈ જવામાં આવ્યા હતા. એવો પણ દાવો કરવામાં આવ્યો છે કે આ મજૂરોના પાસપોર્ટ જપ્ત કરવામાં આવ્યા છે. આ મજૂરોને ગેરકાયદેસર રીતે 13-13 કલાક કામ કરવા માટે બનાવવામાં આવી રહ્યા છે.

ન્યુ યોર્ક ટાઇમ્સ અનુસાર સેંકડો કામદારો વતી મંગળવારે દાખલ કરવામાં આવેલા મુકદ્દમામાં કહેવામાં આવ્યું છે કે તેમને કામના કલાકો ઉપરાંત ઓછા પગાર પર કામ કરવાનું કહેવામાં આવે છે, જે અમેરિકન મજૂર અને મુસાફરી નીતિઓ વિરુદ્ધ છે.

કામદારો વતી, પાંચ કાર્યકરોએ બોખાસ્વંસી શ્રી અક્ષર પુરુષોત્તમ સ્વામિનારાયણ સંસ્થા (બીએપીએસ) અને તેમને અમેરિકા લાવનાર સંગઠન વિરુદ્ધ નેવાર્ક ડિસ્ટ્રિક્ટ કોર્ટમાં કેસ કર્યો છે. તેમાં કહેવામાં આવ્યું છે કે એક અઠવાડિયામાં 87 87 કલાકથી વધુ કામ કરવામાં આવી રહ્યું છે. કાર્યને બદલે, તેઓને દર મહિને ચારસો અને પચાસ ડોલર ચૂકવવામાં આવે છે, એટલે કે, કલાક દીઠ 1.20.

તમને જણાવી દઈએ કે, ન્યુ જર્સીમાં એક કલાક કામ કરવા માટે ઓછામાં ઓછું વેતન 12 નક્કી કરવામાં આવ્યું છે. આ ઉપરાંત, અહીં એક નિયમ છે કે જો તમે કોઈને અઠવાડિયામાં 40 કલાકથી વધુ કામ કરો છો, તો તમારે દર કલાકે વધારાની ચુકવણી કરવી પડશે. ફરિયાદમાં જણાવાયું છે કે કામદારોને કડક દેખરેખ હેઠળ રાખવામાં આવ્યા હતા અને તેમના પગારમાં ઘટાડો કરવાની ધમકી આપવામાં આવી હતી. તેમને કહેવામાં આવ્યું હતું કે જો તે આ વિશે કોઈને કહેશે તો તેની ધરપકડ કરવામાં આવશે અને ભારત પાછા મોકલવામાં આવશે.

એવું પણ બહાર આવ્યું છે કે કાંટાળા તારની અંદર લોખંડનાં વાસણોમાં ગરમીમાં મજૂરોને પ્રાણીઓની જેમ રાખવામાં આવે છે. તેમને ખાવા માટે ખૂબ જ નબળી કઠોળ અને બટાટા આપવામાં આવ્યા હતા. અગાઉ, યુ.એસ. સરકારે રજિસ્ટરમાં વેતનની ચૂકવણી ન કરવાને કારણે સંગઠન દ્વારા બાંધવામાં આવેલા કેટલાક મંદિરોનું કામ બંધ કરી દીધું હતું. તેમ કહીને, યુ.એસ. નજીકના ભવિષ્યમાં, કામદારોમાં આ રીતે કામ કરવાનો મોટો કેસ છે.

મંગળવારે યુએસ એફબીઆઇના એજન્ટો રોબિન્સવિલેના આર્નેટ મંદિરની મુલાકાત લીધા હતા. તે ટ્રેન્ટનની પૂર્વમાં સ્થિત છે. એફબીઆઇના પ્રવક્તા ડોરીન હોલ્ડરે કહ્યું કે, “અમે ત્યાં કોર્ટના આદેશ બાદ કોઈપણ પ્રકારની બળજબરીની તપાસ કરવા ગયા હતા.” બીએપીએસના પ્રવક્તાએ જણાવ્યું હતું કે અમને આ આરોપો વિશે આજે સવારે ખબર પડી. અમે આ બાબતને ગંભીરતાથી લઈ રહ્યા છીએ અને તેના પર વિચારણા કરી રહ્યા છીએ.

About gujju

Check Also

માત્ર ૨૦૦ રૂપિયામાં આ ખેડૂત બની ગયો લખપતિ,ખોદકામ માં મળ્યો ૬૦ લાખનો હીરો…..

200 રૂપિયાની જમીનએ ખેડૂતનું નસીબ બદલી નાખ્યું, જેનાથી તે રાતોરાત કરોડપતિ બની ગયોપન્ના જિલ્લામાં મધ્યપ્રદેશના …

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *