Breaking News

કોરોનાના દર્દીઓએ ક્યારે જવું જોઈએ હૉસ્પિટલ?

કોરોનાના ઝડપથી વધી રહેલા કેસોને કારણે ભારતની પરિસ્થિતિ નિયંત્રણની બહાર છે. હોસ્પિટલોમાં આઈસીયુ પલંગ, ઓક્સિજન અને દવાઓનો અભાવ લોકોને પરેશાન કરી રહ્યું છે. જો કે, નિષ્ણાતોએ વારંવાર કહ્યું છે કે આત્મ-અલગતા હળવા કોરોના લક્ષણોના કિસ્સાઓને પણ નિયંત્રિત કરી શકે છે. આ કારણોસર, ઘરમાં રહેતા રોગના ચોક્કસ લક્ષણોને ઓળખવું મહત્વપૂર્ણ છે. નવી દિલ્હી સ્થિત એઈમ્સના ડિરેક્ટર ડો. આરોગ્ય મંત્રાલયે પણ રણદીપ ગુલેરિયાની કેટલીક વિશેષ ટિપ્પણીઓ તેના ટ્વિટર હેન્ડલ પર શેર કરી છે. તે લોકોને અપીલ કરે છે કે તાત્કાલિક હોસ્પિટલમાં જવાને બદલે, તેઓએ રોગની ચેતવણીની નિશાની ઓળખી લેવી જોઈએ અને જરૂર પડે ત્યારે જ હોસ્પિટલમાં જવું જોઈએ.

ડો.ગુલેરિયાએ કહ્યું, “લોકોએ કોરોના ચેતવણી ચિન્હથી વાકેફ હોવું જોઈએ.” જો તમે ઘરના એકાંતમાં છો, તો ડોકટરો સાથે સંપર્ક રાખો. દરેક રાજ્યમાં હેલ્પલાઈન સુવિધા સ્થાપિત કરવામાં આવી છે, જ્યાં દર્દીઓ માહિતી મેળવવા માટે સવાર-સાંજ ફોન કરી શકે છે. ડો. ગુલેરિયાએ કહ્યું, “જો દર્દીનું સંતૃપ્તિ or 93 કે તેથી ઓછું હોય અથવા તમને તાવ, છાતીમાં દુખાવો, શ્વાસની તકલીફ, થાક અથવા અન્ય કોઈ ગંભીર લક્ષણો હોય, તો તરત જ ડ doctorક્ટરનો સંપર્ક કરો અથવા હોસ્પિટલમાં જાઓ.” આ સ્થિતિમાં દર્દીને ઘરે રાખવો યોગ્ય નથી. જો દર્દીને સમયસર દવા ન અપાય તો તે જોખમ પણ વધારે છે.

ડો.ગુલેરિયાએ કહ્યું, “હોસ્પિટલોમાં બેડ અથવા ઓક્સિજનની સમસ્યા, જેનો અમે સારા રિકવરી રેટને લીધે સામનો કરવો પડ્યો હતો, તે હવે મોટાભાગે નિયંત્રણમાં છે.” રાજ્ય અને કેન્દ્ર સરકારે અનેક હોસ્પિટલો ખોલી છે. ઓક્સિજનનો પુરવઠો પણ વધારવામાં આવ્યો છે. ઘણા સ્થળોએ કેમ્પ પણ ગોઠવાયા છે, જ્યાં દર્દીઓ નિરાંતે જઈ શકે છે. નોંધનીય છે કે અગાઉ ડો.ગુલેરિયાએ કહ્યું હતું કે વૈજ્ .ાનિકોએ પહેલેથી જ કોરોનાની બીજી તરંગની આગાહી કરી હતી. જો કે, કોઈને ખબર ન હતી કે વાયરસ પરિવર્તિત થઈ જશે અને તે ખૂબ જ ચેપી થઈ જશે. દરરોજ 4 લાખ કેસ ભારતમાં આવવાની ધારણા હતી, પરંતુ કોઈને ખબર નહોતી કે આ કેસ આટલા ઝડપથી વધી જશે.

જો હેલ્થ કેર સિસ્ટમ માટે તૈયાર કરવા માટેનો સમય હતો ત્યારે કોરોના કેસોની ગતિ ધીમી થઈ ગઈ હતી, પરંતુ જ્યારે આ કેસો અચાનક વધીને સાડા ત્રણ મિલિયન થઈ ગયા, ત્યારે હોસ્પિટલો પર દર્દીઓનો ભાર અચાનક વધી ગયો. આઇસીયુ પલંગ, ઓક્સિજન અને દવાઓના અભાવને કારણે સ્થિતિ વધુ વણસી હતી. કોરોનાની બીજી તરંગ એટલી ઝડપથી આવી કે દેશની આરોગ્ય સંભાળ પ્રણાલીને તૈયાર થવા માટે સમય નહોતો મળ્યો. હવે તમામ હોસ્પિટલો આ પર ગંભીરતાથી કામ કરી રહી છે જેથી મહત્તમ સંખ્યામાં દર્દીઓની સારવાર કરી શકાય. લક્ષણોને ઓળખીને દર્દીઓએ સ્વ-અલગ થવાની પણ જરૂર છે.

About gujju

Check Also

કેન્સર થતા પહેલા તમારું શરીર આપશે આવા સંકેત,જાણો તે કઈ રીતે ઓળખી શકાય છે….

આજના યુગમાં કેન્સર અસાધ્ય બની ગયો છે. આનું એક કારણ કેન્સરના જવાબદાર લક્ષણોની સમયસર તપાસનો …

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *