Saturday , September 18 2021
Breaking News

સ્વાસ્થ્ય માટે ખુબજ ફાયદાકારક છે કીવી તેનું સેવન કરવાથી દૂર થાય છે આ બીમારીઓ…..

કિવિની છાલમાં હળવા ફાઇબર હોય છે, પરંતુ ચીકુની છાલમાં ફાઇબર હોતું નથી, લોકોને છાલની સાથે કે વગર ચાવી ખાવું તે અંગે થોડી મૂંઝવણ થાય છે. તેની છાલ આરોગ્યની દ્રષ્ટિએ ખૂબ જ પૌષ્ટિક છે કિવિની છાલમાં એસિડ હોય છે, જે જીભ પર ખરાબ સ્વાદ લે છે, પરંતુ જે તેને છાલની સાથે ખાય છે તેના માટે તે ખૂબ ફાયદાકારક છે. એટલે કે, છાલ સાથે કિવિ ખાવાનું સ્વાસ્થ્ય માટે ફાયદાકારક છે. અમે તમને કહ્યું છે તેમ કીવીનો વપરાશ. તો ચાલો જાણીએ કીવી ખાવાના ફાયદાઓ વિશે ..

ચાલો આપણે તમને જણાવી દઈએ કે કિવિનું સેવન કરવાથી તે આપણા આંતરડાને સારી રીતે સાફ કરે છે, એન્ટીબેક્ટેરિયલ તત્વો ધરાવે છે, જે આંતરડાની બેક્ટેરિયાને મારી નાખે છે અને આપણા આંતરડાને સ્વસ્થ રાખે છે, તેમજ કીવીમાં વિટામિન ઇ અને એન્ટીકિસડન્ટ ગુણધર્મો તે છે જે આપણી ત્વચાને મદદ કરે છે. ખૂબ જ કાયદેસર હોવા માટે, તે ત્વચાને નરમ રાખે છે અને ત્વચાની ગ્લો પણ વધારે છે. કીવીઝ એન્ટીકિસડન્ટોથી ભરપુર હોય છે. તેના સેવનથી શરીરમાંથી ઝેર દૂર થાય છે અને બાહ્ય ચેપ અટકાવે છે. રાત્રે  ન આવે ત્યારે કિવિ રાહત આપે છે. તેમાં સેરોટોનિન હોય છે, જે નિંદ્રામાં મદદ કરે છે.

કીવી હૃદયને લગતી રોગો માટે ફાયદાકારક છે. તે શરીરમાં ખરાબ કોલેસ્ટરોલ ઘટાડે છે, સારા કોલેસ્ટ્રોલની માત્રા વધારે છે. કિવી કોલેસ્ટરોલને પણ નિયમન કરે છે. તે શરીરમાંથી ખરાબ કોલેસ્ટ્રોલને દૂર કરે છે. 8 થી 10 અઠવાડિયા સુધી સતત કિવિનું સેવન કરવાથી ખરાબ કોલેસ્ટ્રોલના સ્તરને નિયંત્રિત કરવામાં મદદ મળે છે. તમને જણાવી દઈએ કે, બ્લડ પ્રેશરને કંટ્રોલ કરવા માટે કીવીનું સેવન કરવું જોઈએ. તે બ્લડ પ્રેશર અને લોહીના પરિભ્રમણ બંનેને નિયંત્રિત કરવામાં મદદ કરે છે કિવિ આયર્નથી સમૃદ્ધ છે. તેથી, શરીરમાં આયર્નની ઉણપને દૂર કરવા માટે દરરોજ કિવિનું સેવન કરવું જોઈએ.

આ સિવાય ક્ષતિગ્રસ્ત પાચક શક્તિને મટાડવા માટે કિવિનું સેવન કરવું જોઈએ. કિવિમાં એક્ટિનિડાઇન એન્ઝાઇમ હોય છે જે પાચનને નિયંત્રિત કરે છે. કીવીમાં બળતરા ગુણધર્મો છે. આવી સ્થિતિમાં, જો તમે સંધિવાથી પીડિત છો, તો કિવીનું નિયમિત સેવન તમારા માટે ફાયદાકારક રહેશે, સાથે જ તે શરીરની આંતરિક ઇજાઓને મટાડવામાં અને બળતરા ઘટાડવામાં મદદ કરે છે. કિવીઝ ફાઇબરમાં સમૃદ્ધ છે. તેનું નિયમિત સેવન કરવાથી કબજિયાતની સમસ્યામાં પણ મદદ મળે છે. ઉપરાંત, કિવિમાં ફાઇબરની હાજરીને કારણે, પાચન પણ સારું છે.

 

જો કોઈ વ્યક્તિનું પેટ હંમેશા ખરાબ રહે છે અથવા વ્યક્તિને કબજિયાતની સમસ્યા હોય છે, તો આવી સમસ્યાવાળા લોકોએ ચોક્કસપણે કીવી ખાવી જોઈએ. કિવિ માત્ર ફાઇબરથી સમૃદ્ધ છે. આ ફળ પેટ સંબંધિત તમામ સમસ્યાઓ માટે ફાયદાકારક છે. જો કોઈને પેટમાં દુખાવો અથવા કબજિયાત અથવા અન્ય કોઈ સમસ્યા છે, તો કિવિનું સેવન કરવું ખૂબ જ મહત્વપૂર્ણ છે.

ડેન્ગ્યુ અને ચિકનગુનિયામાં શરીરમાં બ્લડ પ્લેટનો અભાવ જોવા મળે છે. કિવિ ફળ ખાવાથી લોહીની પ્લેટોની સંખ્યા વધી શકે છે. તેથી ડોકટરો બ્લડ પ્લેટની સંખ્યા નીચે જવા માટે દરરોજ 2 કિવિ ફળો ખાવાની ભલામણ કરે છે. ડેન્ગ્યુ અને ચિકનપોક્સની સ્થિતિમાં કિવિ ફળ ખાવાથી રોગ સામે લડવામાં મદદ મળે છે. તેથી કીવી ડેન્ગ્યુ ફીવરમાં ખૂબ ફાયદાકારક છે. કીવી ફળ ફોલિક એસિડથી ભરપુર હોય છે, જે ખાસ કરીને સગર્ભા સ્ત્રીઓ માટે ફાયદાકારક છે. સગર્ભા સ્ત્રીને સગર્ભાવસ્થા દરમિયાન 500 થી 600 માઇક્રોગ્રામ ફોલિક એસિડની જરૂર હોય છે, જે કિવિ ફળ ખાવાથી સરળતાથી થઈ શકે છે. ફોલિક એસિડનું સેવન ગર્ભના મગજના વિકાસનું કારણ બને છે.

કિવિ ફળ ખાવાથી આંખોના રોગોનું જોખમ ઓછું થાય છે. કીવીમાં વિટામિન એ અને એન્ટીoxકિસડન્ટો હોય છે જે આંખોની તેજ વધારવામાં અને આંખોને લાંબા સમય સુધી બગડતા અટકાવે છે. કિવિ ફાઇબરમાં સમૃદ્ધ છે, આ ફળ ઇરીટેબલ બોવેલ સિન્ડ્રોમમાં ખાવું જોઈએ. આ ફળ ખાવાથી પેટનો દુખાવો, કબજિયાત, ઝાડા અને પેટ સાથે સંબંધિત અન્ય રોગો મટે છે. કિવિ ખાવાથી લોહીમાં ગ્લુકોઝ વધતો નથી. તેથી, કીવીનું સેવન હૃદયરોગ અને ડાયાબિટીઝમાં ફાયદાકારક છે. કીવી એક શક્તિશાળી બળતરા છે તેથી જ્યારે તમને સંધિવા હોય ત્યારે તે ખૂબ જ ફાયદાકારક છે. કિવિ ફળ ખાવાથી સાંધાના સોજા દૂર થાય છે અને ઓછું થાય છે. તેમાં ઓછી ગ્લાયકેમિક ઇન્ડેક્સ છે જે શરીરને ગ્લુકોઝની માત્રામાં વધારો કરતા અટકાવે છે. તો કીવી ખાવાથી મેદસ્વીપણું પણ ઓછું થઈ શકે છે.

 

કિવિ ખાવાથી ખરાબ કોલેસ્ટ્રોલનું પ્રમાણ જ ઓછું થતું નથી, પરંતુ સારા કોલેસ્ટ્રોલમાં પણ વધારો થાય છે. જે લોકોને હાર્ટને લગતી બિમારીઓ હોય છે તેઓએ નિયમિતપણે કિવિનું સેવન કરવું જોઈએ. કીવીમાં એન્ટીoxકિસડન્ટો અને વિટામિન ઇ ભરપૂર માત્રામાં છે. તેના સેવનથી શરીરમાં રોગપ્રતિકારક શક્તિ વધે છે અને ત્વચાના કોષોને નુકસાન થતાં અટકાવે છે. જેથી ત્વચા હંમેશા લાંબા સમય સુધી જુવાન રહે. આનો અર્થ એ છે કે કિવિ ફળ ખાવાથી ચહેરા અને ત્વચા પર વધતી ઉંમરની અસર ઓછી થઈ શકે છે.

કિવિ ફળ શરીરમાં પાચક શક્તિની શક્તિમાં વધારો કરે છે. આ ફળમાં એક્ટિનીડાઇન નામનું તત્વ હોય છે, જે ખોરાકને ઝડપથી પચાવવામાં મદદ કરે છે. જો ખોરાક એ જ રીતે અને યોગ્ય સમયે પચાવવાનું શરૂ કરે છે, તો પાચક તંત્ર પણ તે જ બને છે. જો તમે રાત્રે સૂતા પહેલા 2 કીવી ખાશો તો તમને ઘણી સારી sleepંઘ આવશે. કિવી ફળ પણ આખા માટે ખૂબ ફાયદાકારક છે. કીવી ખાવાથી બધી સમસ્યાઓ દૂર થઈ જાય છે. કિવિ ફળ વિટામિન એ, બી 6, બી 12 અને કેલ્શિયમ, પોટેશિયમ, મેગ્નેશિયમ અને આયર્નથી સમૃદ્ધ છે.

About gujju

Check Also

સ્નાન કરતી વખતે પે@@શાબ કરવો એ પુરુષ કે સ્ત્રી માટે શું ફાયદાકારક છે કે બીમારીનો સંકેત આપે છે ? હકીકત આજે જ જાણી લો…

જો કોઈ તમને કહે કે તે સ્નાન કરતી વખતે ક્યાંક પેશાબ કરી રહ્યો છે તો …

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *