Breaking News

એવો એક ફિલ્મી કલાકાર જેની ધારદાર કલમ થી કેન્દ્ર સરકાર પણ કંપતી હતી,જાણો આ કલાકાર વિશે..

એવું કહેવામાં આવે છે કે આપણી આસપાસ જે બનતું હોય છે તે ફિલ્મોમાં જોવા મળે છે. હા, એવી ઘણી ફિલ્મો છે જે આપણા સામાજિક વાતાવરણને બતાવવાનું કામ કરે છે અથવા આપણા સમાજમાં લોકોના વિચારો  પર કેટલી ફિલ્મો બને છે. જોકે આજકાલ લોકો એક્શનથી ભરપૂર, ગ્લેમર અને આઈટમ સોંગવાળી ફિલ્મો પસંદ કરે છે. , પરંતુ ભારતીય ફિલ્મના ઇતિહાસમાં આવો સમય રહ્યો છે. જ્યારે સમાંતર સિનેમાનો યુગ હતો. દરેક ફિલ્મ સમાજને કંઈક શીખવે છે. જે સમાજ પર  છાપ છોડી દે છે. આવી ફિલ્મોમાં કેટલાક પાત્રો એવા પણ છે જે સમાજમાં પોતાની ઓળખ સ્થાપિત કરવા માટે કામ કરે છે.

હા, જો કોઈ કલાકાર સમાજ પર સકારાત્મક અસર છોડે છે, તો કોઈની નકારાત્મક છબી પણ તેના પ્રભાવ સમાજ પર દર્શાવે છે. આવી સ્થિતિમાં, અમે આવી જ ફિલ્મ અભિનેતા ઉત્પલ દત્તની વાત કરી રહ્યા છીએ. તે 70 ના દાયકાના પ્રખ્યાત હાસ્ય કલાકાર હતા. તેણે ફિલ્મ ‘ગોલમાલ’માં અમોલ પાલેકર સાથે શાનદાર કામગીરી કરી હતી. ઉલ્લેખનીય છે કે, ઉત્પલ દત્ત એક અભિનેતાની સાથે રાજકીય કાર્યકર્તા પણ હતા, જેની એક ઝલક તેમની ફિલ્મોમાં જોઇ શકાય છે. તેણે હિન્દી અને બંગાળી સિનેમામાં સારી છાપ બનાવી. એવું કહેવામાં આવે છે કે ઉત્પલ દત્ત એક એવો અભિનેતા હતો, જેની ફિલ્મોને દર્શકોએ ખૂબ પસંદ કરી હતી, પરંતુ સરકારોની બેચેની વધી રહી હતી.

ઉત્પલ દત્તનો જન્મ 29 માર્ચ 1929 માં પૂર્વ બંગાળના બરીસલમાં થયો હતો. તેમના પિતાનું નામ ગિરિજરંજન દત્ત હતું. 1960 માં, ઉત્પલ દત્તે થિયેટર અને ફિલ્મ અભિનેત્રી શોભા સેન સાથે લગ્ન કર્યા. વિષ્ણુપ્રિયા ઉત્પલ દત્ત અને શોભા સેનની પુત્રી છે. તેઓ તેના એકમાત્ર સંતાન છે. જો કે, જો આપણે અહીં ઉત્પલ દત્તની ફિલ્મ લાઇફ વિશે વાત કરી રહ્યા છીએ. તેઓ હંમેશાં તેમની ફિલ્મ્સ દ્વારા સરકારની ટીકા કરતા હતા. પરિણામે, તેઓએ હંમેશાં જેલના સળિયા પાછળ જવું પડ્યું.

અંગ્રેજી સાહિત્યનો સ્નાતક ઉત્પલ દત્ત શેક્સપિયરની ખૂબ નજીક હતો. જેના કારણે તે 1940 માં અંગ્રેજી થિયેટરમાં જોડાયો અને અભિનયની શરૂઆત કરી. ઓથેલો નાટકની પણ તેમને ખૂબ પ્રશંસા મળી. ધીરે ધીરે, તે બંગાળી નાટકોમાં પણ દેખાયો અને બંગાળી ફિલ્મો સાથે થિયેટરમાં કામ કરવાનું શરૂ કર્યું. એટલું જ નહીં બંગાળી રાજકારણ પર લખાયેલા તેમના ઘણા નાટકોએ પણ અમુક સમયે વિવાદને જન્મ આપ્યો હતો.

1950 પછી, જ્યારે તેઓ હિન્દી ફિલ્મો તરફ વળ્યા અને ત્યાં તેમણે તેમની પ્રતિભાનો ધ્વજ પણ લહેરાવ્યો. તેણે બોલિવૂડમાં કોમેડિયન તરીકે પોતાનું નામ બનાવ્યું હતું. તેણે ‘ગોલમાલ’, ‘સોફ્ટ ગરમ’, ‘રંગ બિરંગી’, ‘શૌકિન’ અને ‘ગુડી’ જેવી ફિલ્મોમાં કામ કર્યું હતું. તે અમિતાભ બચ્ચનની ફિલ્મ સાત હિન્દુસ્તાનીનો એક ભાગ હતો. ગોલમાલ ફિલ્મમાં તેણે આપેલ સંવાદ ઘણા પ્રખ્યાત થયા. જ્યારે તે કહેતા હતા “પુત્ર રામપ્રસાદ. ખરેખર, સંવાદ આપવાની તેમની શૈલી એકદમ અનોખી હતી.”

હવે આપણે તે ભાગ પર આવીએ છે જ્યાં આપણે મધ્ય ભૂમિની વાત કરીશું. જેના કારણે તેને ઘણી વખત જેલમાં જવું પડ્યું હતું. ખાસ કરીને, તેમણે તેમના નાટકો દ્વારા તેમના સ્ટીકી મંતવ્યો રાખ્યા. પછી તે સમાજ કે સરકારની છે. તે દરેક મુદ્દા પર અસરકારક નજર રાખી રહ્યો હતો. એટલું જ નહીં, એમ પણ કહેવામાં આવે છે કે ઉત્પલ દત્ત ડાબેરી વિચારધારા સાથે સંકળાયેલા હતા. તેમણે સરકાર અને તેની નીતિઓ વિરુદ્ધ અનેક નાટકોની વાર્તા લખી અને પછી તેમને એક મંચ આપ્યો. આ અંતર્ગત તેમણે 1963 માં “કલોલ” નાટક લખ્યું હતું. તે વિવાદોમાં પણ રહ્યો છે.

ખાસ કરીને, તેણે બળવોની વાર્તા કહી હતી અને ત્યારબાદની કોંગ્રેસ સરકારને આ નાટક દ્વારા નિશાન બનાવવામાં આવી હતી. ત્યારબાદ 1965 માં ઉત્પલ દત્તને ઘણા મહિનાઓ માટે જેલમાં જવું પડ્યું. કેટલાક લોકો એમ પણ કહે છે કે 1967 માં જ્યારે બંગાળ વિધાનસભાની ચૂંટણીઓ યોજાઇ ત્યારે કોંગ્રેસ હારી ગઈ. ઉત્પલ દત્તની ધરપકડ પણ કોંગ્રેસની હારનું કારણ હોવાનું માનવામાં આવી રહ્યું હતું. આ પછી, દેશ કટોકટીમાં હતો ત્યારે ઉત્પલે ત્રણ નાટકો લખ્યા. આમાં ‘બેરીકેડ્સ’, ‘સિટી Nightફ નાઇટમેર’, ‘ઇન્ટર કિંગ’ શામેલ છે. તે સમયે સરકારે ત્રણેય નાટકો પર પ્રતિબંધ મૂક્યો હતો. એક સફળ હાસ્ય કલાકાર હોવા સાથે, ઉત્પલ દત્ત સંપૂર્ણતાવાદી હતો, જેની કલમ કેન્દ્ર સરકારને ડરાવી પણ રહી હતી.

About gujju

Check Also

હવામાન વિભાગના ડાયરેક્ટરે કરી ૭૨ કલાક માટે ભારે વરસાદની આગાહી,આ વિસ્તારો માં થશે જોરદાર વરસાદ…

બીજા દિવસે ગુજરાતમાં ભારે વરસાદની સંભાવના છે. રાજ્યના કેટલાક ભાગોમાં ભારેથી અતિ ભારે વરસાદની સંભાવના …

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *