Saturday , September 25 2021
Breaking News

કેટલા પ્રકારના હોય છે ફંગલ ઇન્ફેક્શન? બ્લેક, વ્હાઇટ અને યલોમાંથી કયું સૌથી વધારે જીવલેણ?

દેશમાં બ્લેક ફૂગના કેસો વધી રહ્યા છે. ઘણા રાજ્યોએ તેને રોગચાળો જાહેર કર્યો છે. બિહારના પટના પછી હરિયાણાના હિસારમાં પણ સફેદ ફૂગના કિસ્સા નોંધાયા છે. પીળી ફૂગનો કેસ ગાઝિયાબાદમાં સામે આવ્યો છે, ત્યારબાદ કાળો અને સફેદ.

દરમિયાન, એવું પણ કહેવામાં આવી રહ્યું છે કે દેશમાં ઑક્સિજનના અભાવને કારણે દર્દીઓને ઉદ્યોગોને ઓક્સિજન આપવામાં આવ્યું છે, જેના કારણે ફૂગના ચેપમાં પણ વધારો થયો છે.

દરમિયાન, પ્રશ્ન એ છે કે શું કાળી અને સફેદ ફૂગ સિવાય અન્ય ફંગલ ઇન્ફેક્શન છે. આનું કારણ શું છે? જે એક વધુ ખતરનાક છે?

ફંગલ ઇન્ફેક્શન કયા પ્રકારનાં છે?

ત્યાં ઘણા પ્રકારના ફંગલ ઇન્ફેક્શન છે. આમાંના મોટાભાગના ચેપ પર્યાવરણમાં રહે છે. આનાથી મોટો કોઈ ભય નથી. ફંગલ નેઇલ ઇન્ફેક્શન, યોનિમાર્ગ કેન્ડિડાયાસીસ, દાંત, મોં અને ગળાના ચેપ જેવા કેન્ડિડા ચેપ સૌથી સામાન્ય છે.

એ જ રીતે, ટ્રેમેલા મેસેંટેરિકા અથવા પીળી ફૂગ પણ એક સામાન્ય જેલી ફૂગ છે. ઘણા ફંગલ ચેપ નબળી પ્રતિરક્ષા સાથે સંકળાયેલા છે. આમાંના કેટલાક ખૂબ ચેપી છે અને કેટલાક ખૂબ જીવલેણ છે. કાળી અને સફેદ ફૂગ નબળી પ્રતિરક્ષાને કારણે પણ થાય છે.

કેટલા ફંગલ ડિસીઝ છે જે નબળી ઇમ્યુનિટીના કારણે થઈ શકે છે?

નબળી રોગપ્રતિકારક શક્તિ ચેપ સામે લડી શકતી નથી. એચ.આય.વી, કેન્સરના દર્દી જેણે અંગ પ્રત્યારોપણ કરાવ્યું છે અને અમુક દવાઓથી ચેપ લાગવાનું જોખમ છે. કોરોનાથી પીડિત લોકોની રોગપ્રતિકારક શક્તિ પણ નબળી છે.

જો ઉચ્ચ ડાયાબિટીઝનો વ્યક્તિ કોરોનરી હૃદય રોગથી પીડાય છે, તો પછી તેમની રોગપ્રતિકારક શક્તિ વધુ સંવેદનશીલ બને છે. આનાથી લોકોને ફંગલ ઇન્ફેક્શન થવાની શક્યતા વધી જાય છે. બીજું, સ્ટેરોઇડ્સ કોરોનરી દર્દીઓ માટે આપવામાં આવે છે. આ દર્દીની પ્રતિરક્ષા ઘટાડે છે. આનાથી ફંગલ ઇન્ફેક્શન થવાની શક્યતા પણ વધી જાય છે.

અમેરિકન એજન્સી સેન્ટર ફોર ડિસીઝ કંટ્રોલ એન્ડ પ્રિવેન્શન (સીડીસી) અનુસાર, નબળી રોગપ્રતિકારક શક્તિને સામાન્ય રીતે એસ્પરગિલોસિસ કહેવામાં આવે છે, સી. નિયોફોર્મ્સ ચેપનું કારણ બને છે, ન્યુમોસાયટીસ ન્યુમોનિયા, ટાઇલરlarમિકોસિસ, મ્યુકોરોમીકોસિસ (કાળો ફૂગ), અને કેન્ડિડાયાસીસ (સફેદ).

કાળો ફૂગ અને સફેદ ફૂગ કરતા વધુ ખતરનાક કયું છે?

હિમેટોલોજિસ્ટ ડો.વી.કે. ભારદ્વાજ કહે છે કે જો તમે ચેપ ફેલાવાના દર પર નજર નાખો તો સફેદ ફૂગ કાળી ફૂગ કરતા વધુ ચેપી છે. આનો અર્થ એ છે કે સફેદ ફૂગ ઝડપથી ફેલાય છે. પરંતુ જો તમે મૃત્યુ દર પર નજર નાખો, તો કાળી ફૂગ ખૂબ જીવલેણ છે.

આ દર્દીઓમાં 54% મૃત્યુ પામે છે. આક્રમક કેન્ડીડા એ ઘણા પ્રકારનાં કેન્ડિડાયાસીસમાં જીવલેણ છે. આમાંથી પચીસ ટકા દર્દીઓ મરે છે. અમેરિકન એજન્સી ફોર ડિસીઝ કંટ્રોલ એન્ડ પ્રિવેન્શનના અહેવાલમાં જણાવાયું છે. સીડીએસએ કેન્ડિડા ઓરિસ્સા નામના એક સફેદ ફુગના પ્રકારને ગંભીર ખતરો તરીકે ઓળખ્યો છે. હોસ્પિટલમાં દાખલ લોકોમાં ચેપ સૌથી સામાન્ય છે.

શું પીળી ફૂગ પણ ખૂબ જોખમી છે?

ડોક્ટરો કહે છે કે પીળી ફૂગથી ગભરાવાની જરૂર નથી. આ પ્રકારના ફૂગ પહેલાથી જ પર્યાવરણમાં હાજર છે. તેનાથી મૃત્યુનું જોખમ પણ નથી. તેમના મતે, સફેદ, પીળો અને ફૂગના અન્ય પ્રકારોથી કોઈ ખાસ નુકસાન નથી. આ પહેલા પણ બન્યું છે.

About gujju

Check Also

ફૂલ ચાર્જમાં 700 કી.મી. દોડશે આ ભારતીય ઇલેક્ટ્રિક સુપર કાર, ટોપ સ્પીડ ચકિત કરી દેશે

મીન મેટલ મોટર્સ (MMM) નામના ભારતીય સ્ટાર્ટઅપે ભારતની પ્રથમ ઇલેક્ટ્રિક સુપર કાર અઝાની બનાવવાનો પ્રોજેક્ટ …

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *