Breaking News

અકસ્માતમાં બંને હાથ ગુમાવ્યા પછી પણ ના માની હાર, ટાળવામાં જીત્યા 150 મેડલ…

આ એક એવી વ્યક્તિની પ્રેરણાદાયી કથા છે જેણે બે અલગ અલગ અકસ્માતમાં પોતાના બંને હાથ ગુમાવ્યા, પરંતુ વિપરીત સંજોગોમાં હિંમત ગુમાવવાને બદલે રાષ્ટ્રીય સ્તરે તરવામાં નામ કમાવ્યું છે. બંને હાથ ગુમાવ્યા પછી પણ તે સખત મહેનત કરતો રહ્યો અને ઘણી વખત તરવામાં વિજેતા બન્યો. હવે તેની નજર 2022 માં હંગ્ઝહોમાં યોજાનારી એશિયન ચેમ્પિયનશિપ પર છે.

પિન્ટુ ગેહલોટ નામના તરવૈયાએ ​​તમામ અવરોધો વચ્ચે પોતાનું શરીર પાણીમાં સંતુલિત કરવાની પ્રેક્ટિસ કરી, અત્યાર સુધી વિવિધ રાષ્ટ્રીય અને આંતરરાષ્ટ્રીય ટૂર્નામેન્ટોમાં તેણે 150 થી વધુ મેડલ જીત્યા છે. તે તેમની એકેડેમીમાં યુવા વિદ્યાર્થીઓને પણ કોચિંગ આપી રહ્યો છે, જેમણે વિવિધ ટૂર્નામેન્ટોમાં 100 થી વધુ મેડલ જીત્યા છે.

હવે તે 2022 માં હંગઝોઉમાં યોજાનારી એશિયન ચેમ્પિયનશીપમાં ગોલ્ડ મેડલ જીતવાનું લક્ષ્યાંક ધરાવે છે. રાજસ્થાનના જોધપુરના ચોખા ગામમાં રહેતો પિન્ટુ ગેહલોત 1998 માં સાતમા ધોરણનો વિદ્યાર્થી હતો ત્યારે અકસ્માત દરમિયાન હાથ ગુમાવ્યો હતો.

બસ અકસ્માતમાં તેનો જમણો હાથ ખોવાઈ ગયો હતો. જો કે આ પછી તેણે તેની સફળતાની વાર્તા તેના ડાબા હાથથી લખવાનો પ્રયાસ કર્યો. નિશ્ચયથી, તેણે સ્વિમિંગ પૂલમાં તરવાનું શરૂ કર્યું અને અથાક પ્રયત્નો કર્યા પછી, માત્ર પોતાની જાતને તાલીમ આપી નહીં, પણ પોતાને માટે એક વિશેષ ઓળખ બનાવી.

સાત વર્ષની મહેનત બાદ તેણે જોધપુરમાં યોજાયેલી સ્ટેટ પેરા ચેમ્પિયનશિપ જીતી. તેણે 100 મીટરની બેકસ્ટ્રોકમાં ગોલ્ડ મેડલ અને 50 મીટર ફ્રી સ્ટાઇલ ટૂર્નામેન્ટમાં સિલ્વર મેડલ જીત્યો હતો અને ત્યારબાદ ક્યારેય પાછું જોયું નથી.

જો કે પિન્ટુના જીવનમાં બીજી ક્રૂર ઘટના સામે આવી, જ્યારે તેણે 2019 માં સ્વીમિંગ પૂલની સફાઈ કરતી વખતે પોતાનો બીજો હાથ ગુમાવ્યો. હકીકતમાં, સ્વિમિંગ પૂલમાં લોખંડની પાઇપ હતી, જ્યાં પિન્ટુ સફાઇ કરી રહ્યો હતો. લોખંડની પાઇપમાં ઇલેક્ટ્રિક કરંટ હતો, જે પિન્ટુને લાગ્યો. આ દરમિયાન પિન્ટુનો હાથ ખૂબ જ ખરાબ રીતે બગડી ગયો હતો અને તેને કાપી નાખવો પડ્યો હતો.

2019 ના દુર્ઘટનામાં તેના પિતા ઓમપ્રકાશ ગેહલોતે પણ તેનો એક હાથ ગુમાવ્યો હતો. પોતાનો બીજો હાથ ગુમાવ્યા હોવા છતાં, પિન્ટુ નિરાશ ન થયો અને તેણે પોતાનો જુસ્સો જાળવ્યો અને સતત તરવાનું ચાલુ રાખ્યું.

હાલ તેઓ કોચ તરીકે રાજસ્થાન પેરા સ્વિમિંગ ટીમ સાથે સંકળાયેલા છે અને ઘણી યુવા પ્રતિભાઓને કોચિંગ આપી રહ્યા છે. તેમને સ્વીમીંગ સેન્ટર શરૂ કર્યું છે જ્યાં તે શારીરિક વિકલાંગ લોકોને મફતમાં તાલીમ આપી રહ્યા છે.

તેમના ઘણા વિદ્યાર્થીઓ વિવિધ ટુર્નામેન્ટમાં 100 થી વધુ મેડલ પણ મેળવી ચૂક્યા છે. પિન્ટુ કહે છે કે તેમનો અંતિમ ઉદ્દેશ પેરા ઓલિમ્પિક્સમાં ભાગ લઈ તે સ્ટેજ પર પોતાની ઓળખ બનાવવાનો છે. તેણે કહ્યું કે તે વર્લ્ડ ક્લાસ ટૂર્નામેન્ટમાં પોતાનું સર્વશ્રેષ્ઠ કરવાનો પ્રયાસ કરી રહ્યો છે.

તાજેતરમાં તેણે આ વર્ષે માર્ચમાં બેંગલુરુમાં આયોજીત પેરા નેશનલ સ્વિમિંગ ચેમ્પિયનશીપમાં બ્રોન્ઝ મેડલ જીત્યો હતો અને હવે તે એશિયન ચેમ્પિયનશિપ માટે ભારત અને વિદેશમાં તેમની તાલીમ માટે લગભગ 12 લાખ રૂપિયા એકત્રિત કરવાના પ્રયત્નોમાં વ્યસ્ત છે.

About gujju

Check Also

દુકાનદારે કહ્યું જેની પાસે ૫ પૈસાનો સિક્કો હોય તેને બિરિયાની મફત,પછી તો લોકો મફત બિરિયાની લેવા તૂટી પડતા પોલિશ બોલાવી પડી…

ડિજિટલ ચુકવણીનો સમય આવી ગયો છે. દુકાનથી ખરીદીની ચુકવણીઓ ઓનલાઇન કરવામાં આવે છે. કોરોના આવ્યા …

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *