Saturday , September 18 2021
Breaking News

કોરોનાની ત્રીજી લહેરમાં બાળકો માટે ચેતવણી અપાઈ છે પણ, બીજી લહેરમાં જ સુરતમાં 1675 બાળકો સંક્રમિત

આગામી દિવસોમાં ત્રીજી તરંગની અપેક્ષા છે કારણ કે લોકો ફક્ત કોરોનાના નામની મજાક ઉડાવે છે. નિષ્ણાતો બાળકોમાં ચેપનું જોખમ વધારવા માટે કોરોનાની ત્રીજી તરંગની ચેતવણી આપે છે. મહારાષ્ટ્ર, કર્ણાટક, રાજસ્થાન, ઉત્તર પ્રદેશ અને દિલ્હી જેવા રાજ્યોમાં બાળકોમાં કોરોના ચેપ ચિંતાજનક રીતે વધી રહ્યો છે. જુવેનાઇલ કમિશન દ્વારા બાળકોમાં વધી રહેલા કોરોના ચેપ અંગે પણ ચિંતા વ્યક્ત કરવામાં આવી છે, જ્યારે છેલ્લા ત્રણ મહિનામાં સુરત શહેરમાં, કોરોનાની બીજી લહેરથી 10 વર્ષ સુધીના 1,675 બાળકોને ચેપ લાગ્યો છે. ગયા વર્ષે એપ્રિલ-ડિસેમ્બર દરમિયાન કોરોનામાં ફક્ત 564 બાળકો ચેપ લાગ્યાં હતાં. ડોકટરો કહે છે કે બાળકોને કોરોનાવાયરસથી બચાવવામાં માતાપિતાની ભૂમિકા મહત્વપૂર્ણ છે.

જો બાળકોને રસી ન આપવામાં આવે તો ચેપનું જોખમ

દેશના લગભગ 60 થી 70 ટકા લોકોને કોરોનામાં કુદરતી ચેપ છે. જ્યારે વૃદ્ધ લોકો માટે અને હાલમાં 18 વર્ષથી વધુ ઉંમરના રસીકરણ અભિયાન ચાલુ છે. આ એક વ્યક્તિથી બીજામાં ચેપનું જોખમ ઘટાડે છે. ઘણા કિસ્સાઓમાં, ચેપગ્રસ્ત ઘરેલુ બાળકોમાં કોઈ લક્ષણો અથવા સામાન્ય લક્ષણો વિના કોરોનરી હૃદય રોગ પણ થઈ શકે છે. એવા ઘણા બાળકો પણ હશે જે ઘરની બહાર ન ગયા હોય, જ્યારે આ બાળકો બહાર જાય ત્યારે કોરોનાની ત્રીજી તરંગ દરમિયાન ચેપ લાગવાની સંભાવના હોય છે. જેની સંભાળ માતાપિતાએ લેવાની છે.

સુરતમાં ફક્ત 400 બાળ ચિકિત્સકો છે

ડોકટરો, છાતીના ચિકિત્સકો, એનેસ્થેટીસ્ટ્સ, તબીબી અધિકારીઓ અથવા અન્ય શાખાના ડોકટરો, વૃદ્ધ દર્દીની સારવાર કોરોનાથી ચેપ કરી શકે છે. પરંતુ બાળકો સાથે આવું થતું નથી. બાળરોગ નિષ્ણાંતો બાળકોની સારવાર કરવામાં મહત્વપૂર્ણ ભૂમિકા ધરાવે છે. આમ માત્ર 8 થી 10 ટકા બાળકોમાં જ કોરોનાની તીવ્ર અસરો જોવા મળે છે. જ્યારે 80 થી 90 ટકા બાળકોમાં સામાન્ય લક્ષણ જોવા મળે છે. પરંતુ જો સમયસર તેની સારવાર નહીં કરવામાં આવે તો પરિસ્થિતિ ગંભીર બની શકે છે. શહેરમાં 300 અને જિલ્લામાં ફક્ત 400 બાળરોગ ચિકિત્સકો છે. જે સુરત શહેર-જિલ્લાની બાળ વસ્તીની દ્રષ્ટિએ ખૂબ ઓછી છે.

ભાગ્યે જ 100 બાળકો માટે વેન્ટિલેટરની સંખ્યા

પુખ્ત વયના લોકોની સારવાર માટે વેન્ટિલેટર એક સાથે સરળતાથી ઉપલબ્ધ થાય છે. પરંતુ બાળકોની સારવાર માટે વેન્ટિલેટર મેળવવું મુશ્કેલ બની શકે છે. શહેરભરની હોસ્પિટલોમાં બાળકો માટે વેન્ટિલેટરની સંખ્યા લગભગ 100 જેટલી છે અને તબીબી સૂત્રો કહે છે કે આમાંથી મોટાભાગના વેન્ટિલેટર બાળકોની હોસ્પિટલોમાં છે. આ ઉપરાંત બાળરોગ જેવા બાળકોની સારવાર માટે માનવશક્તિનો અભાવ હોઈ શકે છે. બાળકોની સારવારમાં સામેલ સ્ટાફ પણ જુદો છે.

સિવિલ સ્મીમેરમાં બાળકો માટે અલગ વોર્ડની તૈયારી

રાજ્ય સરકારે સિવિલ સ્મીયર પ્રણાલીને કોરોના ત્રીજા તરંગની શક્યતાને ધ્યાનમાં રાખીને સજાગ રહેવાની સૂચના આપી છે. સરકારના આદેશ મુજબ સિવિલ પરિસરમાં આવેલી કોવિડ હોસ્પિટલ (સ્ટેમસેલ) બિલ્ડિંગમાં બાળકો માટે 100 પથારીની અલગ વ્યવસ્થા કરવાની તૈયારી ચાલી રહી છે. કોરોનીની ત્રીજી તરંગને ધ્યાનમાં રાખીને શામિયાર હોસ્પિટલમાં બાળકો માટે એક અલગ વોર્ડ પણ બનાવવામાં આવ્યો છે. શ્મિઅર સિસ્ટમ દ્વારા ખાનગી પ્રેક્ટિસમાં પ્રેક્ટિસ કરનારા બાળ ચિકિત્સકોએ જરૂર પડે ત્યારે સારવાર માટે મદદની અપીલ કરી છે.

કોરોના ચેપથી બચવા માટે કાળજી લો: –

– કામ ન થાય ત્યાં સુધી ઘરની બહાર નિકળવાનું ટાળો
માસ્ક પહેરો અને સતત સેનિટાઇઝિંગ અથવા હાથ ધોવાની ટેવ બનાવો
– સામાજિક પ્રસંગો અને ભીડ પર જવાનું ટાળો
– સામાન્ય લક્ષણો દેખાય કે તરત જ તબીબી સહાય લેવી.

About gujju

Check Also

સ્નાન કરતી વખતે પે@@શાબ કરવો એ પુરુષ કે સ્ત્રી માટે શું ફાયદાકારક છે કે બીમારીનો સંકેત આપે છે ? હકીકત આજે જ જાણી લો…

જો કોઈ તમને કહે કે તે સ્નાન કરતી વખતે ક્યાંક પેશાબ કરી રહ્યો છે તો …

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *