Saturday , September 25 2021
Breaking News

વિશ્વની સૌથી સુંદર રાની તિહાડ જેલ માં રહી ચુકી છે ,કંઈક આવી રીતે પસાર કરતી દિવસ-રાત…

જયપુર: રાજસ્થાનના જયપુરની રાણી ગાયત્રી દેવીને 1975 માં વોગ મેગેઝિન દ્વારા વિશ્વની 10 સૌથી સુંદર મહિલાઓમાં નામ આપવામાં આવ્યું હતું. મહારાણી ગાયત્રી દેવી અત્યંત સુંદર હતી અને લોકસભાની ચૂંટણી પણ જીતી હતી. તેઓ સમાજસેવા માટે પણ જાણીતા હતા. જો કે, કટોકટી દરમિયાન વડા પ્રધાન ઇન્દિરા ગાંધીએ તેમને ધરપકડ કરી અને તેમને સાડા પાંચ મહિના તિહાડ જેલમાં રાખ્યા.

કટોકટી દરમિયાન વિપક્ષી નેતાઓ ઉપરાંત વિજયા રાજે સિંધિયાની પણ ધરપકડ કરવામાં આવી હતી. પરંતુ રાણી ગાયત્રીની ધરપકડ સમાચારોમાં છે. નેતા ખુશવંતસિંહે પણ ધરપકડ સામે વાંધો ઉઠાવતા કહ્યું હતું કે, “ઈંદિરા ગાંધી એવી મહિલાને ક્યાં સહન કરી શકે છે જે તેના કરતા વધુ સુંદર છે અને સંસદમાં તેમનું અપમાન પણ કરે છે.” ઇન્દિરા ગાંધી અને ગાયત્રી દેવી તે જ સમયે શાંતિનિકેતનમાં અભ્યાસ કરે છે. ત્યારથી ઇન્દિરા ગાંધીને મહારાણી ગાયત્રી દેવી પસંદ નહોતી.

ઇન્દિરા ગાંધીએ ગાયત્રી દેવીની પાછળ આવકવેરા અધિકારીઓને પણ મોકલ્યા હતા. તેની વાર્તા ફિલ્મ ‘બાદશાહો’ માં દર્શાવવામાં આવી છે. એક અહેવાલ મુજબ, તે સમયે સરકારી સૂત્રોએ જણાવ્યું હતું કે રાણીની તિજોરીમાં 17.17 કરોડ સોના અને હીરા હતા. પરંતુ રાનીએ કહ્યું કે તે પોતાની સંપત્તિના હિસાબ સરકારને આપી ચુકી છે. આ દરમિયાન ઇમરજન્સી લાદવામાં આવી હતી.

કૂચ બિહારના મહારાજાની પુત્રી ગાયત્રીના લગ્ન જયપુરના મહારાજા ભાન સિંહ સાથે થયા હતા. તે દેખાવમાં સુંદર હતો. ગાયત્રીની સુંદરતાની ચર્ચા વિશ્વભરમાં થઈ હતી. ઈંદિરા સાથેની દુશ્મનાવટ ત્યારે વધી જ્યારે તે ઈન્ડિપેન્ડન્ટ પાર્ટીમાં જોડાયા. ઇન્દિરા ગાયત્રી કોંગ્રેસમાં જોડાવા માંગતી હતી પરંતુ ગાયત્રીએ 1962 માં સ્વતંત્ર પાર્ટીમાંથી ચૂંટણી લડી હતી.

ગાયત્રી દેવીને 2.46 લાખમાંથી 1.92 લાખ મતો મળ્યા અને તે મોટા અંતરથી જીત્યા. જે પણ મોટી જીત હતી. વિદેશમાં, વિજયને સૌથી લાંબી અંતરની જીત તરીકે જોવામાં આવતું હતું. ભૂતપૂર્વ વડા પ્રધાન નહેરુને પણ ક્યારેય આટલા મત મળ્યા નહીં. ગાયત્રી દેવી ઘણી વખત ચૂંટણીમાં કોંગ્રેસના નેતાઓને હરાવે છે.

ગાયત્રી દેવીએ સાડા પાંચ મહિના તિહાડ જેલમાં ગાળ્યા. પોતાની આત્મકથા, એ પ્રિન્સેસ રિમેમ્બર્સમાં જેલના દિવસોનો ઉલ્લેખ કરતાં તેમણે કહ્યું કે તિહાર જેલ માછલીની બજાર જેવી હતી. જ્યાં નાનકડી ચોરો હતા અને વેશ્યાઓનો અવાજ સંભળાયો હતો. હકીકતમાં, જે જેલમાં ગાયત્રીને  હતી, ત્યાં જેલના બાથરૂમમાં એક મહિલાએ બાળકને જન્મ આપ્યો.

1976 માં ગાયત્રી દેવી ઓપરેશન માટે બહાર આવવા સક્ષમ હતી. એવું કહેવામાં આવે છે કે માઉન્ટબેટન પણ આ વિશે ઇન્દિરા ગાંધી સાથે વાત કરી ચૂક્યા છે. જે બાદ ગાયત્રી દેવીને મુક્ત કરવામાં આવી હતી.

About gujju

Check Also

પેટ્રોલ-ડીઝલના વધી રહેલા ભાવને લઈને સરકારે લીધો મોટો નિર્ણય- જાણો શું કહ્યું?

પેટ્રોલ અને ડીઝલની વધતી મોંઘવારીએ સામાન્ય લોકોની કમર તોડી નાખી છે. લખનઉમાં યોજાયેલી 45 મી …

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *