Breaking News

જવાહરલાલ નહેરુના નિધનથી આ ડિરેક્ટરને લાગ્યો હતો મોટો આઘાત,નહરુજી ના મૌતના બીજા દિવસે જ આ ડિરેક્ટરનું પણ અવસાન થય ગયું હતું…

નૌશાદનું મધુર સંગીત, ભારતીય સિનેમાને ‘મધર ઈન્ડિયા’ જેવી ક્લાસિક ફિલ્મ આપનારા દિવંગત ફિલ્મ નિર્માતા મહેબૂબ ખાનની ફિલ્મોનું લક્ષણ હતું. સ્મિતા શ્રીવાસ્તવે મહેબૂબ ખાનની પુણ્યતિથિ નિમિત્તે તેમની ફિલ્મ પ્રવાસ, ભાવનાત્મક બાજુ અને નૌશાદ સાથેના સંબંધોની યાદોને ટિંકર કરવાનો પ્રયાસ કર્યો…

મહેશૂબ ખાનની ફિલ્મોમાં નૌશાદનું સંગીત ખૂબ જ પ્રખ્યાત રહ્યું છે. આ સંબંધની શરૂઆત ત્રિકોણની પ્રેમ કથા પર આધારિત ફિલ્મ અનમોલ ગડકર (1946) સાથે થઈ. આ ફિલ્મમાં બે લોકપ્રિય ગાયકો નૂરજહાં અને સુરૈયા હતાં. બંને વિખ્યાત ગાયક સુરેન્દ્રની વિરુદ્ધ હતા. ગીતોની રચના નૌશાદ અલીએ કરી હતી. નૂર જહાંએ ‘જવાન હૈ મુહબ્બત’ ગાયું હતું અને સુરૈયાનાં ‘સોચા થા ક્યા, ક્યા હો ગયા’ એ તે સમયનાં સુપરહિટ ગીતો બન્યાં હતાં.

સંગીત આપ્યો નૌશાદનું સંગીત ‘અનોખી અડા’ (1948), ‘અંદાઝ’ (1949), અમર (1954) અને ‘મધર ઈન્ડિયા’ (1957) માં ખૂબ જ લોકપ્રિય હતું. ‘અનમોલ ગડકર’ પછી મહેબૂબ અને નૌશાદે ઘણી ફિલ્મોમાં સાથે કામ કર્યું હતું, પરંતુ શરૂઆતના તબક્કે આ સંબંધ જટિલ હતો. ખરેખર, નૌશાદને સ્વયં અનુસાર કામ કરવાની સ્વતંત્રતા જોઈતી હતી, જ્યારે મહેબૂબની કામ કરવાની રીત જુદી હતી. એક દિવસ જ્યારે નૌશાદ તેના રિહર્સલ રૂમમાં ‘અનમોલ ગાદી’ ના પહેલા ગીત પર કામ કરી રહ્યો હતો, ત્યારે મહેબૂબ આવ્યો અને તેમને ગીત સંભળાવવા કહ્યું.

ગીત સાંભળ્યા પછી તેણે નૌશાદને તેમાં ઘણાં ફેરફાર કરવા કહ્યું. નૌશાદને આ વલણ ગમ્યું નહીં, પણ મહેબૂબના ગુસ્સોને જોતાં તેણે ચૂપ રહેવું વધુ સારું માન્યું. જ્યારે ગીતનું શુટિંગ થવાનું હતું ત્યારે નૌશાદે મહેબૂબને કેમેરાથી જોવાની વિનંતી કરી. તેણે મહેબૂબને તેમાં ઘણાં ફેરફાર કરવાની સલાહ આપી. આ વાતથી મહેબૂબ ગુસ્સે થઈ ગયા. તેણે નૌશાદને કહ્યું કે તમે મને કામ કરવાનું શીખવશો નહીં.

તેના ગુસ્સા પર પ્રતિક્રિયા આપ્યા વિના નૌશાદે કહ્યું, “મહેબૂબ સાહેબ, બીજું ગીત તૈયાર છે.” તમે તેને ક્યારે સાંભળશો અને તમારા સૂચનો આપશો? મહેબૂબ તેની હરકતો સમજી ગયો. તેણે હાસ્ય સાથે કહ્યું, હું તમારા કામમાં દખલ નહીં કરીશ. તમારું કામ જાતે કરો. ત્યારથી, તેમના સંબંધો વધુ ગા. બન્યા છે.

મહેબૂબ હંમેશા તેના સમય કરતા આગળ. તેણે પોતાની મહત્વાકાંક્ષી ફિલ્મ ‘આન’ રંગીન બનાવી હતી. તે પૂર્ણ થવા માટે ત્રણ વર્ષ લાગ્યાં. ‘ઓન’ ની પ્રક્રિયા લંડનમાં થવાની હતી. પણ મહેબૂબને અંગ્રેજી આવડતું નહોતું. તેમણે બ્રિટીશ ટેકનિશિયનને સંકેતો દ્વારા પોતાનો મુદ્દો સમજાવ્યો. તે સમયે તે ખૂબ જ મોંઘી ફિલ્મ હતી. આ ફિલ્મ લંડનના એક થિયેટરમાં 12 અઠવાડિયા સુધી ચાલી હતી.

આ ફિલ્મ માટે મહેબૂબનો સૌથી મોટો એવોર્ડ તેની હોલીવુડની મૂર્તિ સેસિલ બી. ડીમાલીએ મોકલેલો પત્ર હતો. જેમાં તેણે લખ્યું છે કે તમારા દેશમાં બનેલી ફિલ્મોને દુનિયાભરમાં સમજી શકાય છે અને તેનો આનંદ મળી શકે છે. જોકે આ ફિલ્મ ભારતમાં ચાલી નહોતી.

‘આન’ પછી આવેલી અમર પણ એકફિલ્મ હતી. જાતીય સતામણી જેવા સંવેદનશીલ વિષય પર દિલીપ કુમાર, મધુબાલા અને નિમ્મીએ ફિલ્મમાં મુખ્ય ભૂમિકા ભજવી હતી. આ ફિલ્મ બ officeક્સ officeફિસ પર સફળ થઈ ન હતી, પરંતુ મહેબૂબ ખાને તેને તેની ખાસ ફિલ્મ ગણાવી હતી. જ્યારે મહેબૂબને ખબર પડી કે તેની ફિલ્મ ‘અમર’ ને પ્રેક્ષકોએ નકારી  છે, ત્યારે તે મહેબૂબ સ્ટુડિયોના પ્રાંગણમાં રડી પડ્યો હતો.

તે પછી મહેબૂબે ‘મધર ઈન્ડિયા’ બનાવી, જે તેની પોતાની ફિલ્મ ‘ratરાટ’ ની રીમેક છે. દિલીપકુમાર ફિલ્મમાં ‘બિરજુ’ ની ભૂમિકા માટે તેમની પહેલી પસંદ હતી, પરંતુ ઘણી ફિલ્મોમાં દિલીપકુમારની ગર્લફ્રેન્ડનો રોલ કરનારી નરગિસ તેની માતા બનવાની વાત સ્વીકારી નથી.

તે કરી શકે છે. જેમ જેમ ફિલ્મ નરગિસની આસપાસ ફરે છે તેમ મહેબૂબને બિરજુ માટે બીજો એક અભિનેતા શોધવો પડ્યો.

અંતે સુનિલ દત્તના નામ પર સહમતી થઈ. રાજકુમારે નરગીસના પતિની ભૂમિકા ભજવી હતી અને રાજેન્દ્રકુમારે મોટા પુત્રની ભૂમિકા ભજવી હતી. પૈસાદારની ભૂમિકા ભજવનાર કન્હૈયાલાલે પણ ‘ratરાટ’માં સમાન ભૂમિકા ભજવી હતી. આમાં, ચંચલે તેની પુત્રી રૂપાની ભૂમિકા ભજવી, જેની રાધા (નરગિસ) તેના સન્માનને બચાવવા માટે તેના પુત્રની હત્યા કરે છે. ‘મધર ઈન્ડિયા’નું શૂટિંગ એક જ સ્થળે કરવામાં આવ્યું હતું, જ્યાં 17 વર્ષની’ મહિલા ‘

શૂટિંગ થયું હતું.

1957 માં દિવાળી દરમિયાન રિલીઝ થયેલી, મધર ઇન્ડિયા  સુપરહિટ રહી હતી. બોમ્બે (હવે મુંબઇ) માં લિબર્ટી સિનેમા એક વર્ષ ચાલ્યું. નરગિસને ભારત અને વિદેશમાં અનેક એવોર્ડ એનાયત કરાયા હતા. ફિલ્મની સફળતાએ રાજકુમારની કારકીર્દિ સંભાળી, સુનીલ દત્ત અને રાજેન્દ્રકુમારને ઉડાન ભર્યા. ‘મધર ઈન્ડિયા’ ભારતની પહેલી ફિલ્મ હતી, જેને શ્રેષ્ઠ વિદેશી ફિલ્મ કેટેગરીમાં માટે નામાંકિત કરવામાં આવી હતી.

આ પછી, મહેબૂબે તેના બે મેગા પ્રોજેક્ટ્સ ‘તાજમહલ’ અને ‘હબ્બા ખાતૂન’ બંધ કરી દીધા અને સાજીદ ખાન સાથે નાના બજેટની ફિલ્મ ‘સન ઇન્ડિયા’ બનાવવાનો નિર્ણય કર્યો. 1962 માં રિલીઝ થયેલી ‘સન ઇન્ડિયા’ પર ફ્લોપ રહી હતી. અચાનક મહેબૂબની તબિયત લથડવાનું શરૂ થયું. હકીકતમાં, ‘સન ઇન્ડિયા’ એ તેના સમયની આગળની એક ફિલ્મ હતી. તેમાં કાળા નાણાં, ભ્રષ્ટાચાર જેવા મુદ્દાઓ હતા.

રસપ્રદ વાત એ છે કે આ સમયે તે સમયે વડા પ્રધાન પંડિત જવાહરલાલ નહેરુ દ્વારા આ ફિલ્મ પસંદ આવી હતી. મહેબૂબે તેમના માટે આ ફિલ્મ વિશેષ રૂપે બતાવી હતી. 1959 માં, મહેબૂબ સર્વસંમતિથી ફિલ્મ નિર્માતાઓ ગિલ્ડના પ્રમુખ તરીકે ચૂંટાયા.

ડિસેમ્બર 1963 માં, મહેમ્બુબે બોમ્બેમાં ભારતીય સિનેમાના સુવર્ણ જયંતી મહોત્સવના ઉદઘાટન સમયે તત્કાલિન વડા પ્રધાન પંડિત જવાહરલાલ નેહરુને બોલાવ્યા. 27 મે 1964 ના રોજ, પંડિત જવાહરલાલ નહેરુને તેમના મૃત્યુના સમાચાર મળતાં તેઓ ચોંકી ગયા. બીજે દિવસે, 28 મેની સવારે તેમને હાર્ટ એટેક આવ્યો અને 57 વર્ષની ઉંમરે મહેબૂબ ખાને વિશ્વને વિદાય આપી, પણ યાદગાર ફિલ્મોનો વારસો પાછળ છોડી દીધો.

About gujju

Check Also

સૌરાષ્ટ્ર યુનિવર્સીટી એ માતાપિતાનું કોરોના થી અવશાન થયું હોય તેવા વિદ્યાર્થીનો ને ૧ વર્ષ માટે આપી ફી માંથી મુક્તિ..

કોરોના રોગચાળામાં સૌરાષ્ટ્ર યુનિવર્સિટીએ મહત્વનો નિર્ણય લીધો છે. સૌરાષ્ટ્ર યુનિવર્સિટીના 29 બિલ્ડિંગોમાં ફી માફ કરવાના …

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *