Saturday , September 25 2021
Breaking News

વિજ્ઞાનીકો એ કર્યો મોટો ખુલાસો,અવકાશ માં આ સમયે થશે માનવ બાળકનો જન્મ,જાણો આખી વાત…

પૃથ્વી પર દર મિનિટે આશરે 250 બાળકો જન્મે છે. આપણે ફક્ત માનવ બાળકો વિશે જ વાત કરી રહ્યા છીએ. માણસ થોડા વર્ષો પછી પૃથ્વી પર જીવી શકશે નહીં. કારણ કે માનવ વસ્તી પૃથ્વીની ભૂમિ કરતા વધારે હશે. હાલમાં, પૃથ્વી પર રહેતા માણસોની સંખ્યા પ્રતિ ચોરસ કિલોમીટરમાં 50 લોકો છે. થોડા દાયકામાં લોકોને પૃથ્વી પર રહેવા માટેનું સ્થાન નહીં મળે, તો તેઓ ક્યાં જશે?

સરળ જવાબ અવકાશમાં છે. ચંદ્ર પર, અવકાશ મથક પર અથવા મંગળ પર. માણસો જશે, પરંતુ સૌથી મોટો પ્રશ્ન એ છે કે અવકાશમાં પ્રથમ માનવ બાળકનો જન્મ ક્યારે થશે? વૈજ્ઞાનિકોએ આ વાતનો ખુલાસો કર્યો છે. ચાલો આપણે શોધી  કે અંતરિક્ષ પાસપોર્ટ, અવકાશ વિઝા અને ગ્રહોની નાગરિકતા ધરાવતું બાળક કોણ હશે. અવકાશમાં પ્રથમ માનવ બાળક બહુ સમય પહેલાનું નથી.

છેલ્લી સદીના પહેલા ભાગમાં, વિવિધ સરકારો દ્વારા ઉપગ્રહોનું પ્રક્ષેપણ અને ચંદ્ર પર મનુષ્યને લઈ જતા, અવકાશ યુગની શરૂઆતની નિશાની જોવા મળી હતી. પરંતુ હવે વિશ્વભરમાં 100 થી વધુ ખાનગી સ્પેસ કંપનીઓ છે. આ કંપનીઓની વાર્ષિક આવક 300 અબજ યુએસ ડોલર એટલે કે આશરે 21.74 લાખ કરોડ રૂપિયા છે. આ ભારતના લગભગ 10 મોટા રાજ્યોના વાર્ષિક બજેટની બરાબર છે.

એરિઝોના સ્થિત ટકસન યુનિવર્સિટીના સંશોધનકર્તા ક્રિસ ઇમ્પીયોએ જણાવ્યું હતું કે પૃથ્વી હવે અવકાશની બધી પ્રવૃત્તિઓનું કેન્દ્ર છે. અહીંથી જ બધા કામ થાય છે. સૂચનાઓ મોકલી નમૂનાઓ પરીક્ષણ કરવામાં આવે છે. પરંતુ લગભગ 30 વર્ષ પછી મનુષ્ય અવકાશમાં રહેવાનું શરૂ કરશે. જ્યારે કોઈ વ્યક્તિ અવકાશમાં હોય, ત્યારે ફક્ત સંશોધન અથવા કાર્ય થતું નથી. આરામ પણ કરશે. અવકાશમાં રહેતા પુરુષો અને સ્ત્રીઓનો બંધન હશે અને ત્યાં પ્રથમ બાળકને જન્મ આપશે. તે છે, ચાલો ધારીએ કે વર્ષ 2051 ની આસપાસ.

નોંધનીય બાબત એ છે કે જો કોઈએ જગ્યાના ક્ષેત્રમાં સૌથી વધુ સફળતા પ્રાપ્ત કરી છે, તો તે છે એલોન મસ્ક. તેમની ખાનગી કંપની સ્પેસએક્સ હાલમાં નાસા સાથે કામ કરી રહી છે. સ્પેસએક્સના નાસાએ આર્ટેમિસ પ્રોગ્રામ અંતર્ગત અવકાશયાત્રીઓને ચંદ્ર અને મંગળ પર લઈ જવાનો પ્રોજેક્ટ આપ્યો છે. એલોન મસ્ક ઇચ્છે છે કે તેના અવકાશયાનમાંથી 100 લોકોને ચંદ્ર, મંગળ અને તેનાથી આગળ લઈ જવામાં આવે. જો કે, તેઓએ આ મામલે હજુ સુધી કોઈ સમયમર્યાદા જારી કરી નથી.

કોઈપણ અવકાશયાનમાં મંગળનું અંતર ચંદ્રના અંતર કરતા 1000 ગણા વધારે છે. તેથી, ચંદ્ર માણસનું પ્રથમ અવકાશ ગૃહ હશે. અહીં પ્રથમ માનવસહિત જગ્યા વસાહત બનાવવામાં આવશે. ચીન અને રશિયા 2036 થી 2045 ની વચ્ચે ચંદ્રની દક્ષિણ ધ્રુવ નજીક એક બેઝ સ્ટેશન બનાવવાની યોજના કરી રહ્યા છે.

નાસા 2024 માં મનુષ્યને પાછા ચંદ્ર પર મોકલવાની યોજના ધરાવે છે. આ કાર્ય માટે તેણે સ્પેસએક્સની પસંદગી કરી છે. અમેરિકા ત્યાં ચંદ્ર વસાહત બનાવવાની તૈયારી કરી રહ્યું છે. આમાં સ્પેસએક્સ પૃથ્વી પરથી પુરવઠો પહોંચાડવામાં મદદ કરશે.

About gujju

Check Also

પેટ્રોલ-ડીઝલના વધી રહેલા ભાવને લઈને સરકારે લીધો મોટો નિર્ણય- જાણો શું કહ્યું?

પેટ્રોલ અને ડીઝલની વધતી મોંઘવારીએ સામાન્ય લોકોની કમર તોડી નાખી છે. લખનઉમાં યોજાયેલી 45 મી …

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *