Saturday , September 18 2021
Breaking News

દેશના ડોક્ટરો એ બ્લેક ફંગસ ની સારવાર માટેનો ૧૦૦ ગણો ઓછો ખર્ચાળ ઉપાય શોધી કાઢ્યો ,જાણો આ ઉપાય વિશે….

કોરોનાનો બીજો તરંગ ધીમો પડી રહ્યો છે, પરંતુ કાળી ફૂગનો ભય હજુ પણ છે. ઘણા રાજ્યોમાં હજી પણ કાળા ફૂગ (મ્યુકોરિયા) ના ઘણા કિસ્સા નોંધાયા છે. કાળા ફૂગની સારવાર માટે ઉપયોગમાં લેવાતા એન્ટી-ફંગલ ઇન્જેક્શનની કિંમત અંગે લોકો ચિંતિત છે. હવે આવા દર્દીઓ સામે રાહતના સમાચાર આવી રહ્યા છે. ડોકટરોએ ખર્ચને 100 ગણો ઘટાડવાનો માર્ગ શોધી કાઢ્યો છે.

કિંમત ફક્ત 350 રૂપિયા હશે

કોરોના પછી, કાળી ફૂગથી પીડાતા દર્દીઓની એક દિવસની સારવારનો ખર્ચ આશરે 35,000 રૂપિયા થાય છે, જે ઘટાડીને ફક્ત 350 રૂપિયા કરી શકાય છે. ડોકટરો જે રીતે તેમની સારવાર કરે છે તે કાળજીપૂર્વક દર્દીના લોહીના ક્રિએટિનાઇન સ્તરનું નિરીક્ષણ કરવું છે, જે ખર્ચમાં મોટા પ્રમાણમાં ઘટાડો કરશે.

કાળી ફૂગની સારવારમાં ઉપયોગમાં લેવાતા ઇન્જેક્શનનું નામ એમ્ફોટેરિસિન છે. રામદાસવીરની જેમ, આ પણ અત્યારે ટૂંકા સપ્લાયમાં છે. ઇન્જેક્શનની કિંમત વધુ છે અને સરળતાથી ઉપલબ્ધ નથી.

આ રીતે કાળી ફૂગના 65 માંથી 63 દર્દીઓ સાજા થયા હતા.

આ દવાની અન્ય પદ્ધતિઓ અપનાવીને સારવારની કિંમત 100 ગણા સુધી ઘટાડી શકાય છે. આ માટે, દર્દીને દર બીજા દિવસે રક્ત પરીક્ષણ કરાવવું પડે છે. પૂણે બીજે મેડિકલ કોલેજ ઇએનટીના વડા સમીર જોશી કહે છે કે તેમણે કોરોના પછી કાળા ફૂગથી પીડાતા 201 દર્દીઓની સારવાર કરી છે.

આ દર્દીઓ પૈકીના પંચ્યાશી ટકા લોકો પરંપરાગત એમ્ફોટેરિસિન અને શસ્ત્રક્રિયા બાદ પુન :પ્રાપ્ત થયા છે. એ જ રીતે, કાળી ફૂગના 65 દર્દીઓમાંથી 63 દર્દીઓ કોરોના પહેલાં મટાડવામાં આવ્યા હતા.એમ્ફોટેરિસિન અને શસ્ત્રક્રિયા પછી દર્દીઓ સ્વસ્થ થયા છે, જ્યાં શસ્ત્રક્રિયા કરવામાં આવી છે જ્યાં મૃત પેશીઓ દૂર કરવામાં આવે છે.

તો ઇએનટી સર્જન સંદીપ કર્મકર કહે છે કે પરંપરાગત અને લિપોસોમલ એમ્ફોટોરિસિન સરળતાથી મળી રહે છે. તે બંનેનો અભાવ છે, તે સરળતાથી મળી શકતો નથી.

About gujju

Check Also

અમુક લોકોને શા માટે નથી પચતું દૂધ દહીં? સેવન કરતા પહેલા રાખો સાવધાની..

દૂધને સંપૂર્ણ આહાર કહેવામાં આવે છે, જ્યારે દહીં પાચન માટે સારું માનવામાં આવે છે, પરંતુ …

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *