Saturday , September 18 2021
Breaking News

પ્રધાનમંત્રી મોદી ની મહત્વની જાહેરાત,તમામ યુવાનો ને કેન્દ્રસરકારની આ સેવાનો લાભ મફત આપવામાં આવશે,જાણો તે કઈ સેવા છે….

વડા પ્રધાન નરેન્દ્ર મોદીએ આજે ​​સાંજે પાંચ વાગ્યે રાષ્ટ્રને સંબોધન કર્યું હતું. આ અગાઉ પીએમઓએ ટ્વિટ કર્યું હતું કે વડા પ્રધાન સાંજે પાંચ વાગ્યે દેશને સંબોધન કરશે. જે બાદ તમામ નજર પીએમ મોદીના સંબોધન પર સ્થિર થઈ ગઈ હતી. વડા પ્રધાન મોદીએ તેમના સંબોધનમાં શું કહ્યું તેના તાજેતરના અપડેટ નીચે વાંચો:

કોરોનાની બીજી લહેર અને ભારતીયોનું યુદ્ધ ચાલુ છે. વિશ્વના બીજા દેશોની જેમ ભારત પણ આ યુદ્ધ દરમિયાન ખૂબ પીડામાંથી પસાર થયું છે. આપણામાંના ઘણાએ પ્રિયજનો ગુમાવ્યા છે. આવા તમામ પરિવારો પ્રત્યેની મારી ગહન સહાનુભૂતિ. છેલ્લા 100 વર્ષોમાં આ સૌથી મોટી રોગચાળો છે. આધુનિક વિશ્વમાં આવી રોગચાળા ન તો જોઇ છે અને ન તો અનુભવી છે.

કોરોના સામેની લડતમાં છેલ્લા દોઢ વર્ષમાં દેશમાં એક નવું આરોગ્ય માળખું .ભું કરવામાં આવ્યું છે. બીજી તરંગમાં એપ્રિલ અને મેમાં તબીબી ઓક્સિજનની માંગમાં અવિશ્વસનીય વધારો થયો. ભારતના ઇતિહાસમાં ક્યારેય આટલી મોટી માત્રામાં તબીબી ઓક્સિજનની આવશ્યકતા આવી નથી. અને આ જરૂરિયાત યુદ્ધના ધોરણે કામ કરીને, ઓક્સિજન રેલ ચલાવવી, હવાઈ દળના વિમાનો ચલાવવી, નેવી ચલાવીને પૂર્ણ કરવામાં આવી. લિક્વિડ મેડિકલ ઓક્સિજનમાં 10 ગણો વધારો કરવામાં આવ્યો હતો. જે ઉપલબ્ધ થઈ શકે તે વિશ્વના કોઈ પણ ખૂણામાંથી લાવવામાં આવ્યું હતું. અને આવશ્યક દવાઓનું ઉત્પાદન વધ્યું.

કોરોનાએ અમને ઘેરાયેલા હતા કારણ કે અમે 100% રસીકરણ તરફ આગળ વધી રહ્યા હતા. વિશ્વને ચિંતા હતી કે ભારત કોરોનાથી બચી જશે. પરંતુ જ્યારે નીતિ સ્પષ્ટ હોય અને સતત પ્રયત્નો કરવામાં આવે ત્યારે પરિણામ પ્રાપ્ત થાય છે. 1 વર્ષની અંદર 2 મેડ ઇન ઇન્ડિયા રસીઓ શરૂ કરી, બધી આશંકાઓ રદ કરાઈ. દેશના વૈજ્ઞાનિકો એ બતાવ્યું છે કે મોટા દેશોમાં ભારત પાછળ નથી.

દેશમાં 23 કરોડથી વધુ ડોઝ ચૂકવવામાં આવ્યા છે. આત્મવિશ્વાસ મેળવવાનો અર્થ છે જ્યારે આપણી જાત પર વિશ્વાસ હોય ત્યારે આપણા પ્રયત્નોમાં સફળતા મળે છે. અમને આપણા વૈજ્ .ાનિકોમાં વિશ્વાસ હતો. જ્યારે ભારતમાં વૈજ્ઞાનિકો રસી બનાવતા હતા, ત્યારે અમે લોજિસ્ટિક તૈયારીઓ શરૂ કરી હતી. જ્યારે કોરોનાનાં થોડા જ કેસો હતા ત્યારે રસી ટાસ્ક ફોર્સની રચના કરવામાં આવી હતી. સરકારે રસી કંપનીઓને મદદ કરી.

સંશોધન માટે જરૂરી ભંડોળ સહિત દરેક સ્તરે તેમને મદદ કરી. આત્મનિર્ભાર ભારત અંતર્ગત મિશન કોવિડ સુરક્ષા દ્વારા હજારો કરોડનું વિતરણ કરવામાં આવ્યું હતું. આગામી દિવસોમાં દેશ રસીનો પુરવઠો વધારવા સતત પ્રયાસ કરી રહ્યો છે. આજે 7 કંપનીઓ દેશમાં વિવિધ પ્રકારની રસી બનાવે છે. વધુ રસીની સુનાવણી અદ્યતન તબક્કે છે. વિદેશથી રસી ખરીદવાની પ્રક્રિયા ઝડપી કરવામાં આવી છે. અને હાલમાં કેટલાક નિષ્ણાતો દ્વારા બાળકો હોવા અંગેની ચિંતા ઉભી કરવામાં આવી છે. અને બે રસીની સુનાવણી ચાલી રહી છે. અને અનુનાસિક રસી કાર્યરત છે.

આટલા ઓછા સમયમાં રસી બનાવવી એ આખી માનવતા માટે મોટી સિદ્ધિ છે. અને તેની મર્યાદાઓ છે. રસી આવ્યા પછી પણ, વિશ્વના ઘણા ઓછા દેશો અને સમૃદ્ધ દેશોમાં રસીકરણ શરૂ થયું. વૈજ્ઞાનિકો એ માર્ગદર્શિકા કોણે આપી તે દર્શાવે છે અને ભારતે ડબ્લ્યુએચઓ ધોરણ પર તબક્કાવાર રસીકરણ પણ શરૂ કર્યું હતું. મુખ્યમંત્રી સાથેની બેઠકમાં અને સંસદમાં મુખ્ય પ્રધાન સાથેની સલાહ બાદ, જેમને કોરોનાનું જોખમ સૌથી વધુ હોય છે તેમને રસી આપવાનું નક્કી કરાયું છે. તેથી આ રસી ફ્રન્ટલાઈન વર્કસ, હેલ્થ વર્કસ સહિત 60 વર્ષથી વધુ ઉંમરના લોકોને આપવામાં આવી હતી.

કલ્પના કરો કે જો સ્વાસ્થ્ય કર્મચારીઓને બીજી તરંગ પહેલાં રસી ન આપવામાં આવે તો શું થશે. વધુને વધુ આરોગ્ય કર્મચારીઓને રસી આપીને લાખો ભારતીયોના જીવ બચાવવામાં આવ્યા છે. દેશમાં ક corરોનાના ઘટતા કેસો વિશે વિવિધ સલાહ આવી રહી છે. ભારત સરકાર કેમ બધું કરી રહી છે? રાજ્ય સરકારોને કેમ મંજૂરી નથી. રાજ્યોને લોકડાઉન શા માટે મંજૂરી નથી. દલીલ એવી હતી કે બંધારણમાં આરોગ્ય એ રાજ્યનો વિષય છે.

અને તે વધુ સારું છે કે રાજ્ય બધું કરે. અને તે દિશામાં શરૂ કર્યું. અને ભારત સરકારે માર્ગદર્શિકા બનાવી અને રાજ્યોને આપી. જેથી રાજ્ય સરકાર સારવાર સહિતના માઇક્રો કન્ટેન્ટ ઝોનમાં પોતાની રીતે કામ કરી શકે. સરકારે રાજ્યોની માંગ પૂરી કરી. તે મુખ્યત્વે 16 જાન્યુઆરી-એપ્રિલના અંત સુધી કેન્દ્રની દેખરેખ હેઠળ હતું. દેશ બધા માટે મફત રસી તરફ આગળ વધી રહ્યો હતો. દેશના નાગરિકોને પણ રસી અપાઇ હતી.

દરમિયાન, અનેક રાજ્ય સરકારોએ રાજ્યોને રસી સોંપવા હાકલ કરી છે. રસીકરણ માટેની વયમર્યાદા કેમ રાખવામાં આવી તે અંગે સવાલ ઉભા થયા હતા. વૃદ્ધોને રસી કેમ લેવી જોઈએ?રાજ્યોની માંગને ધ્યાનમાં રાખીને પ્રયોગ રૂપે 16 જાન્યુઆરીથી ચાલતી સિસ્ટમને બદલીને બદલી કરવામાં આવી હતી. અને 25 ટકા કામ રાજ્યોને સોંપવું જોઈએ. 1 મેથી 25 ટકા કામ રાજ્યોને સોંપવામાં આવ્યું હતું. આ સિદ્ધ કરવા માટે, તેમણે પોતાની રીતે પ્રયાસ પણ કર્યો. તે જાણમાં હતો કે તે દેખાવમાં નિષ્ફળ ગયો છે. રાજ્યોને વિશ્વભરના રસીઓની સ્થિતિથી માહિતગાર કરવામાં આવ્યા હતા.

એક તરફ મે માસમાં બીજી મોજું અને બીજી તરફ રસી માટે લોકો અને રાજ્ય સરકારની મજબૂરી. બે અઠવાડિયા પછી, રાજ્ય સરકારોએ કહેવાનું શરૂ કર્યું કે અગાઉની વ્યવસ્થા યોગ્ય હતી. રસીકરણની હિમાયત કરનારા રાજ્યોને સોંપવો જોઈએ. હવે રાજ્યોની વિચારસરણી બદલાઈ ગઈ અને દેશવાસીઓને તકલીફ ન પડી અને 1 મે પહેલાની જૂની સિસ્ટમ ફરીથી લાગુ કરવામાં આવી.

આજે નિર્ણય લેવામાં આવ્યો કે કેન્દ્ર સરકાર 25 ટકા રાજ્યોની જવાબદારી લેશે અને બે સપ્તાહમાં આ સિસ્ટમનો અમલ કરશે. અને કેન્દ્ર રાજ્ય સરકારના સહયોગથી વ્યવસ્થા કરવામાં આવશે. બે અઠવાડિયા પછી, 21 જૂન એ વિશ્વ યોગ દિવસ છે. અને ભારત સરકાર રાજ્યોને 18 વર્ષથી ઉપરના તમામ નાગરિકો માટે નિ vaccશુલ્ક રસી આપશે.

કેન્દ્ર સરકાર તેના 75 ટકા ખર્ચ સહન કરશે. અને રસી રાજ્ય સરકારને વિના મૂલ્યે આપવામાં આવશે. અને 18 વર્ષથી ઉપરના લોકોને નિ: શુલ્ક રસી મળશે 25 ટકા ખાનગી ક્ષેત્રની હોસ્પિટલોને આપવામાં આવશે અને આ સિસ્ટમ ચાલુ રહેશે. સર્વિસ ચાર્જ રસીના નિર્ધારિત ભાવ કરતા માત્ર ડોઝ દીઠ 150 રૂપિયા હશે. અને તેની દેખરેખ રાજ્ય સરકાર કરશે.

રાજ્યોને તેઓની ડોઝ વિશે અગાઉથી જાણ કરવામાં આવશે.
આજે બીજો મોટો નિર્ણય લેવામાં આવ્યો છે. ગયા વર્ષે જ્યારે કોરોનાને કારણે લોકડાઉન લાગુ કરવામાં આવ્યું હતું, ત્યારે ફૂડ સ્કીમ દ્વારા 80 કરોડથી વધુ લોકોને 8 મહિના માટે મફત રેશન આપવામાં આવ્યું હતું. બીજી મોજાને કારણે આ વર્ષે મે અને જૂન માટે પણ સિસ્ટમનું વિતરણ કરવામાં આવ્યું હતું. અને આજે અન્ન યોજના દિવાળી સુધી વિસ્તૃત કરવામાં આવશે એટલે કે કરોડથી વધુ લોકોને નવેમ્બર સુધી નિ: શુલ્ક ખોરાક આપવામાં આવશે. એકમાત્ર ઉદ્દેશ્ય છે કે મારા ગરીબ ભાઈ-બહેનોને ભૂખ્યા પથારીમાં જતા બચાવો.

રસી વિશે મૂંઝવણ અને અફવાઓ ચિંતામાં વધારો કરે છે. ભારતમાં રસીકરણની શરૂઆત થઈ ત્યારથી જ કેટલાક લોકો દ્વારા આવી અફવાઓ ફેલાવવામાં આવી રહી છે, જેનાથી લોકોમાં ભયનો માહોલ ઉભો થયો છે. અને જ્યારે ભારતની રસી આવી ત્યારે શંકાઓ વધવા લાગી. વિવિધ દલીલો આપવામાં આવી છે. દેશ પણ તેમને જોઈ રહ્યું છે. જે લોકો રસી અંગે શંકા વ્યક્ત કરી રહ્યા છે તે અફવાઓ ફેલાવી રહ્યા છે અને લોકોના જીવન સાથે રમી રહ્યા છે. આવી અફવાઓથી સાવધ રહો. હું તમામ  લોકો અને યુવાનોને રસીઓ અંગે જાગૃતિ લાવવામાં સહયોગ આપવા અનુરોધ કરું છું.

 

About gujju

Check Also

હવે મને કોઈ હોદ્દાનો મોહ નથી, હું ગુજરાતમાં છું: નીતિન પટેલ

ભૂપેન્દ્ર પટેલ સરકારના નવા કેબિનેટ મંત્રીઓએ ગુજરાતમાં શપથ લીધા છે. જૂના જોગીઓને કાપીને તમામ નવા …

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *