Breaking News

અમદાવાદમાં યોજાશે ઓલમ્પીક,દાવેદારી માટે જોરશોર માં તૈયારીઓ ચાલુ,લગભગ ૬૦ હાજર કરોડથી વધુ નો ખર્ચ થશે…

હાલમાં, 2036 ની ઓલમ્પિક વિશે એક મહત્વપૂર્ણ સમાચાર સામે આવ્યો છે. વિશ્વનું સૌથી મોટું સ્ટેડિયમ બન્યા બાદ હવે અમદાવાદ ઓલિમ્પિકની તૈયારી કરી રહ્યું છે. 2036 ના ઓલિમ્પિકની તૈયારી અમદાવાદ શરૂ કરી ચૂકી છે. ઓડાએ ઓલિમ્પિક આવશ્યકતાના સર્વેક્ષણ માટે ટેન્ડર પણ રજૂ કર્યું છે. એક અંદાજ મુજબ આના પર રૂ .50,000 કરોડથી વધુનો ખર્ચ કરવામાં આવશે. આ અગાઉ આઈઓએ પ્રમુખ બત્રાએ કહ્યું હતું કે અમદાવાદ 2036 ઓલિમ્પિકનો દાવેદાર બની શકે છે.

ઑસ્ટ્રેલિયા ના બ્રિસ્બેન શહેરને હાલમાં 2032 ઓલિમ્પિક રમતોનું પ્રબળ દાવેદાર માનવામાં આવે છે. ત્યારબાદ અમદાવાદ અર્બન ડેવલપમેન્ટ ઓથોરિટી, રમત-ગમત સંકુલ અને હોટલો સહિત શહેરમાં માળખાગત સુવિધાઓનો સર્વે કરવા માટે એક એજન્સીની નિમણૂક કરશે, જેથી અમદાવાદને 2036 માટે નોંધણી કરાવી શકાય. આ માટે ટેન્ડર બહાર પાડવામાં આવ્યું છે. એજન્સી ત્રણ મહિનામાં એક સર્વે કરશે અને ઓલિમ્પિક્સમાં ગુમ થયેલી આઇટમ્સની જાણ કરશે.

અહેવાલમાં અમદાવાદમાં રમત-ગમત અને તાલીમ માટે સ્ટેડિયમ, હોટલો, રમતગમતનાં ગામો, રસ્તા, પરિવહન, વીજળી, સ્વચ્છતા વગેરેનું આયોજન કરવામાં આવશે. આ સુવિધાઓ સ્થાપવા માટે જરૂરી બજેટ જોગવાઈઓનો પણ અંદાજ લગાવશે. ફેબ્રુઆરી 2021 માં, અમદાવાદના વિશ્વના સૌથી મોટા નરેન્દ્ર મોદી ક્રિકેટ સ્ટેડિયમની સાથે સરદાર પટેલ સ્પોર્ટસ કોમ્પ્લેક્સની જાહેરાત કરવામાં આવી.

તમે આશ્ચર્યચકિત થશો જ કે 2036 ઓલિમ્પિક ફક્ત અમદાવાદમાં જ કેમ યોજાશે? આટલી મોટી યોજના એટલા મોડા થવાનું કારણ શું છે? તો ચાલો તમને જણાવીએ કે, બેકલોગ એ 2028 ની ઓલમ્પિક સ્થળ બુક છે. 2028 સુધીમાં શહેરો ઓલિમ્પિકનું આયોજન કરશે. 2020 ઓલિમ્પિક્સ ટોક્યોમાં યોજાનારી હતી,

જે કોવિડને કારણે 2021 માં યોજાશે. જ્યારે 2024 રમતો પેરિસમાં થશે, જ્યારે 2028 રમતો લોસ એન્જલસમાં યોજાશે. આઇઓસીએ 2032 માટે ઑસ્ટ્રેલિયા ના બ્રિસ્બેનને પસંદગીના સ્થળ તરીકે જાહેર કર્યું છે. જો કે, અંતિમ બિડિંગ જુલાઈ 2021 માં ખુલશે.

જો અમદાવાદમાં ઓલિમ્પિકને મંજૂરી મળે તો તેને વર્લ્ડ ક્લાસ સ્ટેડિયમ, ચુસ્ત સુરક્ષા અને હોટલ બનાવવાની જરૂર પડશે. આ ઉપરાંત એક અત્યાધુનિક સ્પોર્ટસ વિલેજ બનાવવાનું છે જે સરદાર પટેલ સ્પોર્ટસ કોમ્પ્લેક્સથી સરળતાથી મળી શકશે. જો અમદાવાદ 2036 ઓલમ્પિક નું આયોજન કરે છે, તો તે અમદાવાદનો વિકાસ કરશે, હજારો લોકોને રોજગાર અને વ્યવસાય પૂરો પાડશે. પર્યટનને વેગ મળશે.

ગુજરાત વિશ્વના નકશા પર સમાપ્ત થશે. યુવા રમતગમત પ્રત્યે જાગૃત રહેશે. હોટલ, સ્થાવર મિલકત સહિતના ઉદ્યોગોને વેગ મળશે.નોંધનીય છે કે 2036 માં ગુજરાતમાં ઓલિમ્પિક રમતોત્સવ યોજવાના સમાચારને કારણે ગુજરાતના રમતપ્રેમીઓમાં ખુશીનું વાતાવરણ છે.

જો ગુજરાતના અમદાવાદના નરેન્દ્ર મોદી સ્ટેડિયમ ખાતે ઓલિમ્પિક રમતોત્સવ યોજાય છે, તો કોચ માને છે કે તે દેશ માટે અને ખાસ કરીને ગુજરાત માટે અને રમતગમતના ઉત્સાહીઓ સહિતના ખેલાડીઓ માટે એક મહત્વપૂર્ણ બાબત છે. તેમનું કહેવું છે કે જ્યારે ભારતીય ખેલાડીઓ અન્ય દેશોની મુસાફરી કરે છે.

ત્યારે તેમને ઘણી વાર રહેવાની વ્યવસ્થા અને વિશેષ ભોજનની વ્યવસ્થા કરવામાં મુશ્કેલી પડે છે. કારણ કે કેટલાક ખેલાડીઓ શાકાહારી હોય છે અને તેમના પોતાના દેશનો ખોરાક તેમને અનુકૂળ હોય છે અને તેઓ વિદેશ જઇને ખોવાઈ જાય છે. જો આપણા દેશમાં ઓલિમ્પિક યોજાવાની છે, તો ત્યાં કોચ, ઇન્ફ્રાસ્ટ્રક્ચર, સ્ટેડિયમ, ભંડોળ તેમજ એથ્લેટ્સની તાલીમ હશે. તેઓ તેમની સીધી દેખરેખ હેઠળ ઉત્કૃષ્ટ બનશે તેમ જ યોગને જે રીતે હજી સુધી ઓલિમ્પિકમાં શામેલ કરવામાં આવ્યો નથી તે યજમાન દેશની પરિસ્થિતિમાં થઈ શકે છે.

About gujju

Check Also

શ્રીલંકા ટૂર પહેલા હાર્દિક પંડ્યાનો ‘ક્રિકેટિંગ રોકસ્ટાર’ લુક વાઇરલ; પલ્સ લાઇન શેપ હેરકટ કરાવ્યું

ટીમ ઈન્ડિયાના સ્ટાર ઓલરાઉન્ડર હાર્દિક પંડ્યાનો નવો લુક સોશિયલ મીડિયામાં વાઇરલ થઈ રહ્યો છે. હાર્દિક …

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *