Breaking News

શરૂઆતના 2 ધંધામાં ખોટ ખાઇને આવ્યા છે ધીરુભાઈ, જાણો કેમની બનાવી આટલી સંપત્તિ

શરૂઆતમાં ધીરુભાઇએ તેમના ઘરની નજીકના ધાર્મિક સ્થળ નજીક પકોરા વેચવાનો ધંધો શરૂ કર્યો હતો, પરંતુ તેમનો વ્યવસાય સંપૂર્ણપણે પ્રવાસીઓ પર આધારિત હતો અને વધારે ફાયદો થયો ન હતો.

રિલાયન્સ ઇન્ડસ્ટ્રીઝના માલિક ધીરૂભાઇ અંબાણીનું નામ ચોક્કસપણે ત્યારે આવે છે જ્યારે લોકો તેમના દેશમાં તેમના દેશમાં સ્થાન બનાવવાનું ઉલ્લેખ કરે છે અને ધીરુભાઇ અંબાણીની  87 મી જન્મજયંતિ હમણાં જ પસાર થઈ છે અને ધીરુભાઇ અંબાણીનો જન્મ ગુજરાતના સિલવાસામાં 28 ડિસેમ્બર 1932 માં થયો હતો. . અને તેમણે દેશના રિલાયન્સ ગ્રુપની સ્થાપના કરી.

ધીરુભાઇ અંબાણીની આવડતનો અંદાજ એ વાત પરથી લગાવી શકાય છે કે તેમણે પોતાની કારકિર્દીની શરૂઆત મહિનાના 300 રૂપિયાના પગારથી કરી હતી, પરંતુ તેમની મહેનત અને અગમચેતીના આધારે તે થોડા વર્ષોમાં એક કરોડ રૂપિયાની કંપનીનો માલિક બન્યો. ગયા અને આજે તેઓએ રિલાયન્સની રચના કરી છે. ઉદ્યોગ અને દેશની સૌથી મોટી કંપની અને તેનું બજાર મૂલ્ય આશરે 9 લાખ કરોડ રૂપિયા છે.

ધીરુભાઇ અંબાણીની કારકિર્દીની શરૂઆત આ રીતે જ થઈ હતી.ધીરૂભાઇ અંબાણીએ હાઇસ્કૂલ સુધી અભ્યાસ કર્યો હતો અને તેઓ શરૂઆતથી જ ધંધાના ક્ષેત્રમાં આવ્યા હતા અને શરૂઆતથી જ ફિરો અને નાસ્તા વેચવાનું કામ ધીરુભાઇએ કર્યું હતું.

જેમાં તેને વધારે સફળતા મળી ન હતી પરંતુ ટૂંક સમયમાં જ તેણે તેના ઘરની નજીક એક ધાર્મિક સ્થળ નજીક પકોરા વેચવાનો ધંધો શરૂ કર્યો. જો કે, તેનો વ્યવસાય સંપૂર્ણપણે પ્રવાસીઓ પર આધારિત હતો અને વધારે ફાયદો ન કર્યો, તેથી તેણે કામ કરવાનું બંધ કરી દીધું.

ધીરુભાઈ જ્યારે માત્ર 17 વર્ષના હતા, ત્યારે તે 1949 માં પૈસા કમાવવા માટે તેમના ભાઈ રમનીકલાલ સાથે યમન ગયો હતો. ત્યાં ધીરુભાઈએ પેટ્રોલ પંપ પર મહિને 300 રૂપિયા કામ કરવાનું શરૂ કર્યું અને થોડા વર્ષો પછી કામ કર્યા પછી ધીરુભાઈ 1954 માં ઘરે પરત ફર્યા અને 500 રૂપિયા લઈને મુંબઇ પહોંચ્યા.

અહીં અંબાણીએ તેના પિતરાઇ ભાઇ સાથે પોલિએસ્ટર યાર્નનો વેપાર શરૂ કર્યો હતો અને યમનમાં કામ કરતી વખતે ધીરૂભાઇ ઘણા સ્થાનિક લોકો સાથે પરિચિત થયા હતા અને જેના કારણે તેમણે ભારતથી યમનમાં મસાલાની નિકાસ પણ શરૂ કરી હતી.

આ શેઠને માટી વેચી દેવામાં આવી હતી.તેમ કહેવામાં આવે છે કે ધીરુભાઈ આ ધંધામાં એટલા મજબૂત ખેલાડી હતા કે એક સમયે તે દુબઈની શેઠને માટી વેચતો હતો, પરંતુ હકીકતમાં દુબઈના શેઠને તેની જગ્યાએ ગુલાબનો બગીચો બનાવવો પડ્યો હતો. આ તેના પૈસા તેની પાસેથી લેવામાં આવ્યા હતા. ધીરુભાઇએ મુંબઈમાં યાર્ન ઉદ્યોગનો હવાલો પોતાના પોલિએસ્ટર બિઝનેસમાં લીધો હતો.

ધીરુભાઇ અંબાણીના મોટા દીકરા મુકેશ અંબાણીએ 1981 માં તેમના પિતાના વ્યવસાયમાં પ્રવેશ કર્યો હતો અને ત્યારબાદ રિલાયન્સ પોલિએસ્ટર ફાઇબરથી પેટ્રોકેમિકલ અને પેટ્રોલિયમ બિઝનેસમાં ગઈ હતી અને ત્યારબાદ રિલાયન્સ ગ્રૂપ ખૂબ ઝડપથી વિકસ્યું હતું અને આજે તે દેશની સૌથી મોટી કંપની છે.

પરંતુ તમને જણાવી દઇએ કે રિલાયન્સ દેશની પહેલી કંપની હતી જેમને ફોર્બ્સ 500 ની યાદીમાં સમાવવામાં આવી હતી. ધીરુભાઈ અંબાણીના ભારતમાં બિઝનેસમાં ફાળો આપવા બદલ સરકારે તેમને પદ્મ વિભૂષણ એવોર્ડથી સન્માનિત કર્યા હતા અને 6 જુલાઈ, 2002 ના રોજ ધીરુભાઈ અંબાણીને હાર્ટ એટેક આવ્યો હતો.

About gujju

Check Also

લીમડા નાં ઝાડમાં થયો એવો ચમત્કાર કે આખું ગામ કરવા લાગ્યું પૂજા-પાઠ….

મધ્યપ્રદેશના કટની જિલ્લામાંથી એક અનોખો કિસ્સો સામે આવ્યો છે. અહીંની ઓર્ડનન્સ ફેક્ટરી સ્કૂલની સામે, ગુરુવારે …

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *