Saturday , September 18 2021
Breaking News

આ કારણે અકબરે પોતાની બધી જ દીકરીઓને રાખી હતી કુંવારી જાણો શુ હતું એના પાછળનું કારણ…

ચાલો મિત્રો, પ્રિય મિત્રો, તેમની પુત્રીને એકલ રાખતા એક શકિતશાળી રાજા વિશે, આપણે જાણીએ કે અકબર મોગલ વંશનો એક મહાન શાસક હતો. હા, તે માત્ર બહાદુર જ નહીં પરંતુ એક રાજા પણ હતો જે તમામ ધર્મોમાં માનતો હતો.

જ્યાં અકબરના માતાપિતા બધા મુસ્લિમ હતા, તેમણે હિન્દુ રાણી સાથે પણ લગ્ન કર્યા, એટલે કે, તેણે રાણી જોધા સાથે લગ્ન કર્યા. જો કે, જ્યારે કોઈ સલીમ અને અનારકલીની લવ સ્ટોરી વિશે સાંભળે છે, ત્યારે તે સમ્રાટ અકબરને નફરત કરે છે. શરૂ થાય છે.

પરંતુ તેમાં કોઈ શંકા નથી કે તેણે ઇતિહાસમાં ઘણા રાજાઓને પરાજિત કર્યા, એટલે કે, તેણે હારનો સ્વાદ ચાખ્યો. આ જ કારણ છે કે સમ્રાટ અકબર તેમની શક્તિ માટે પણ જાણીતો હતો. ભારતના વિકાસમાં સમ્રાટ અકબરે પણ મહત્વની ભૂમિકા ભજવી હતી. સારું અકબર હંમેશાં સન્માન, આદર અને ગૌરવ સાથે જીવંત રાજા હતો.

આવી સ્થિતિમાં તેને કોઈની સામે નમવું પસંદ નહોતું. તમને આશ્ચર્ય થશે કે આપણે અચાનક અકબર વિશે કેમ વાત કરી રહ્યા છીએ. ખરેખર, આની પાછળ પણ એક મોટું કારણ છે. તેથી, સમ્રાટ અકબરને તેના સન્માન માટે ખૂબ માન હતું, પરંતુ હજી પણ તમે જાણો છો કે આશ્ચર્યજનક રીતે, તેમણે તેમની ત્રણ પુત્રીઓને કુખ્યાત જીવનભર રાખી હતી.

તમે આ સાંભળીને આશ્ચર્ય પામશો, પરંતુ તે સાચું છે. નોંધપાત્ર વાત એ છે કે, જ્યારે અકબરની પુત્રીઓ યુવાન હતી અને લગ્ન માટે લાયક હતી, ત્યારે તેણે વિચાર્યું કે પુત્રીના લગ્ન માટે તેણે વરરાજા અને તેના પિતાને માથું વાળવું પડશે. તેમ, તેમનો સન્માન અને ગૌરવ જાળવવા અકબરે તેમની ત્રણ પુત્રીને આખી જીંદગી કુમારિકા તરીકે રાખી હતી.

જેથી ભવિષ્યમાં તેમને ક્યારેય કોઈની સામે નમવું ન પડે. એટલે કે, અકબરની ત્રણ પુત્રીઓ અકબર સાથે તેમના મહેલમાં આજીવન જીવ્યા. એટલું જ નહીં, કોઈને પણ અકબરની ત્રણ પુત્રીના બેડરૂમમાં પ્રવેશવાની મંજૂરી નહોતી. હા, તે પછી તેમની સુરક્ષા માટે સૈનિકો તૈનાત કરવામાં આવ્યા હતા.

નોંધપાત્ર વાત એ છે કે માત્ર અકબર જ નહીં પરંતુ તેના વંશજોએ પણ આ નિયમનું પાલન કર્યું હતું અને તેમની પુત્રીઓને જીવન માટે કુંવારી બનાવ્યાં હતાં. હવે તમે તેને પિતાનો પ્રેમ અને તેની ભાવના પણ કહી શકો છો.

હા, કારણ કે આજના સમયમાં, ભાગ્યે જ કોઈ પિતા હશે કે જેણે આખું વર્ષ તેની પુત્રીને ઘરે રાખ્યું હોય અથવા તેની સંભાળ રાખી હોય. જોકે, આજકાલ છોકરીઓ પોતાના પગ પર ઉભા રહેવાની અને પોતાના નિર્ણય લેવાની શક્તિ ધરાવે છે પરંતુ જ્યારે લગ્નની વાત આવે છે ત્યારે બધું માતા-પિતાના મતે છે.

કદાચ આ જ કારણ છે કે સમ્રાટ અકબરના નિર્ણયને તેમની પુત્રીઓએ શાંતિથી સ્વીકાર્યો. તે સમ્રાટ હતો. તેમનું શાસન 18 થી 1905 સુધી ચાલ્યું. અનેક લશ્કરી જીત સાથે તેમણે દેશનો મોટા ભાગનો સંગઠન કર્યો અને રાજકીય, વહીવટી, આર્થિક અને ધાર્મિક સહનશીલતા અને એકીકરણ તરફ નોંધપાત્ર પ્રગતિ કરી. તેના અગિયાર લગ્ન થયાં હતાં.

અકબરના દાદા બાબુરી 13 માં અફઘાનિસ્તાનથી તેમની સેના સાથે હિન્દુસ્તાન પહોંચ્યા અને રાણા સંગ્રામ સિંહને હરાવી આગ્રાની ગાદી કબજે કરી અને હિન્દુસ્તાનમાં મુઘલ સલ્તનતની સ્થાપના કરી. 180 માં કન્નૌજના યુદ્ધમાં હુમાયુને શેર શાહ સુરીએ પરાજિત કર્યો, જેણે હુમાયુના 12 વર્ષ ભટકતા અને મુશ્કેલ જીવનની શરૂઆતની શરૂઆત કરી. દરમિયાન, 191 માં તે તેની પત્ની હમીદાબાનુને સિંધના અમરકોટ ગામ નજીક મળ્યો અને 191 માં તેણે હમીદાબાનુ સાથે લગ્ન કર્યા.

પછી 181 માં તેને બદરૂદ્દીન નામનો એક પુત્ર થયો પણ હુમાયુએ તેના પુત્રનું નામ બદલીને જલાલુદ્દીન મોહમ્મદ રાખ્યું. તે હુમાયુને હુમલાથી બચાવવા માટે તેની પત્ની સાથે ઈરાન ભાગી ગયો હતો અને જલાલુદ્દીને તેના કાકાઓની સુરક્ષામાં રહેવું પડ્યું હતું.

તેણે શરૂઆતનાં કેટલાક દિવસો કંદહાર અને પછી કાબુલમાં વિતાવ્યા, અને કાબુલમાં 19 થી હુમાયુનાં ભાઈઓ સાથેનાં સંબંધો ખૂબ નબળાં હતાં, અને જલાલુદ્દીનની હાલત કેદી કરતાં થોડી સારી હતી. જ્યારે તેણે ફરીથી કાબુલમાં ધ્વજ વધાર્યો ત્યારે અકબર તેના પિતાના બચાવમાં આવ્યો. પરંતુ 13 વર્ષના ટૂંકા ગાળામાં જ અકબરના કાકા કામરાને કાબુલ પર કબજો કર્યો.

અકબર તેના માતાપિતાની સુરક્ષામાં રહ્યો. અકબરના યોગ્ય શિક્ષણ માટે હુમાયુએ મુલ્લા ઇસામુદ્દીન ઇબ્રાહિમ, મૌલાના અબુલ કાદિર, મીર અબ્દુલ લતીફ વગેરેને તે સમયના પ્રખ્યાત મુસ્લિમ વિદ્વાનોની નિમણૂક કરી. આ બાબતની સત્યતા એ છે કે તેણે પોતે કદી કંઇ લખ્યું નથી.

પોતાના ગુમાવેલા રાજ્યને પાછું મેળવવા માટે હુમાયુના અથાક પ્રયત્નો છેવટે સફળ થયા અને તે વર્ષ 19 એડીમાં ભારત પહોંચવામાં સફળ રહ્યો; તેથી બેરામખાને ત્યાં અકબરનો તાજ પહેરાયો હતો જ્યારે અકબરના રાજ્યાભિષેક સમયે તે ફક્ત ચૌદ વર્ષનો હતો. તે સમયે મોગલ સામ્રાજ્ય ફક્ત કાબુલથી દિલ્હી સુધી વિસ્તર્યું હતું અને હેમુની હેઠળ અફઘાન સૈન્યની પુનર્રચના એક પડકાર પેદા કરી હતી.

About gujju

Check Also

સ્નાન કરતી વખતે પે@@શાબ કરવો એ પુરુષ કે સ્ત્રી માટે શું ફાયદાકારક છે કે બીમારીનો સંકેત આપે છે ? હકીકત આજે જ જાણી લો…

જો કોઈ તમને કહે કે તે સ્નાન કરતી વખતે ક્યાંક પેશાબ કરી રહ્યો છે તો …

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *