Breaking News

આ જગ્યાએ ડુંગળી બટેટા કરતા પણ ઓછા ભાવે મળે છે કાજુ, એક કિલોના ભાવ જાણશો તો

મિત્રો, આપણે જાણીએ છીએ કે સુકા ફળો મોટાભાગના લોકોમાં ખૂબ જ લોકપ્રિય છે. લગભગ દરેક ખર્ચાળ છે. પરંતુ લોકોને લગભગ કાજુ પસંદ છે. જો તમને કહેવામાં આવે કે કાજુ બટાટા અને ડુંગળી કરતા ઓછા ખર્ચ કરે છે, તો તમે તેમના પર વિશ્વાસ નહીં કરો. શહેરોના આધારે કાજુના ભાવ સામાન્ય રીતે 800 રૂપિયાની આસપાસ હોય છે.

ક્યાં મળશે: ચાલો તમને જણાવી દઈએ કે કાજુ કાંદા અને બટાટાના ભાવોમાં ઉપલબ્ધ છે, તેથી તે ખૂબ જ આશ્ચર્યજનક છે. પરંતુ તે એક તથ્ય છે. દિલ્હીથી 1200 કિમી દૂર ઝારખંડમાં ખૂબ સસ્તી કાજુ ઉપલબ્ધ છે. તમને જાણીને ખૂબ આશ્ચર્ય થશે કે કાજુને ઝારખંડના જામતારા જિલ્લામાં પ્રતિ કિલો માત્ર 10 થી 20 રૂપિયા મળી રહ્યા છે.

49 એકરમાં બગીચા: જામતારા કેનાલમાં લગભગ 49 એકરમાં કાજુના બગીચા છે. આ બગીચાઓમાં કામ કરતા બાળકો અને મહિલાઓ ખૂબ જ સસ્તા ભાવે કાજુ વેચે છે. કાજુની ખેતીના ફાયદાઓ પ્રદેશના ઘણા લોકોનું ધ્યાન આકર્ષિત કરી રહ્યા છે. આ ઉદ્યાનો જામતારા બ્લોક મુખ્ય મથકથી 4 કિલોમીટરના અંતરે સ્થિત છે.

બગીચાઓના નિર્માણ પાછળ એક ખૂબ જ રોમાંચક વાર્તા છે: સૌથી રસપ્રદ વાત એ છે કે જામતારામાં કાજુનું આટલું મોટું ઉત્પાદન થોડા વર્ષોની મહેનત પછી જ શરૂ થયું છે. આ વિસ્તારના લોકોના જણાવ્યા મુજબ જામતારાના પૂર્વ ડેપ્યુટી કમિશનર કૃપાનંદ ઝા કાજુના બદામના શોખીન હતા. તેથી જ તેઓ ઇચ્છતા હતા કે જો જામતારામાં કાજુની ખેતી કરવામાં આવે તો તેઓ તાજા અને સસ્તા કાજુ ખાઈ શકશે.

તેથી કૃપાનંદજા ઓડિશામાં કાજુના ખેડુતોને મળ્યા. તેમણે જામતારાના ભૌગોલિક સ્થાન વિશે કૃષિ વૈજ્ઞાનિકો પાસેથી માહિતી લીધી. તે પછી અહીં કાજુની ખેતી શરૂ થઈ અને થોડા જ વર્ષોમાં કાજુની ખેતી મોટા પાયે શરૂ થઈ.

કૃપાનંદજાના ગયા પછી, નિમાયચંદ્ર ઘોષ કોને ફક્ત 3 લાખ રૂપિયામાં 3 વર્ષ બગીચાની સંભાળ લેવાની જવાબદારી સોંપવામાં આવી હતી. બગીચામાં દર વર્ષે અંદાજિત હજારો ક્વિન્ટલ કાજુ ઉગાડવામાં આવે છે. જ્યારે અહીંથી પસાર થતી લોકોની બેદરકારીને લીધે કાજુ ખેંચીને લઈ જાય છે.

જ્યારે કાજુની ખેતી સાથે સંકળાયેલા લોકોએ રાજ્ય સરકાર તરફથી અવારનવાર કૃષિ સુરક્ષા માટે અરજી કરી છે. પરંતુ આ તરફ વધારે ધ્યાન આપવામાં આવ્યું નથી. ગયા વર્ષે સરકારે નાલા વિસ્તારમાં 100 હેકટર જમીનમાં કાજુના છોડ લગાવવાની વાત કરી હતી.

વિભાગે વાવેતર માટેની સંપૂર્ણ તૈયારી કરી લીધી છે. રાષ્ટ્રીય બાગાયતી મિશન મુજબ કાજુના રોપા રોપવાની જવાબદારી જિલ્લા ખેતીવાડી વિભાગને સોંપવામાં આવી છે, પરંતુ આજ સુધી તેના પર કોઈ કામગીરી શરૂ થઈ નથી.

સરકાર અહીં કાજુના વાવેતરમાં વધારો કરવા અને ક્ષેત્રના ખેડૂતોની સ્થિતિમાં સુધારો કરવા માટે વાજબી વળતર મેળવવા વચન આપી રહી છે. તમે આ લેખને લોકો દ્વારા વાંચી રહ્યા છો. જો તમને આ લેખ ગમ્યો હોય તો તે તમારા મિત્રો સાથે શેર કરવાનું ભૂલશો નહીં.

About gujju

Check Also

લીમડા નાં ઝાડમાં થયો એવો ચમત્કાર કે આખું ગામ કરવા લાગ્યું પૂજા-પાઠ….

મધ્યપ્રદેશના કટની જિલ્લામાંથી એક અનોખો કિસ્સો સામે આવ્યો છે. અહીંની ઓર્ડનન્સ ફેક્ટરી સ્કૂલની સામે, ગુરુવારે …

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *