Saturday , September 25 2021
Breaking News

અષાઢી બીજે અમદાવાદમાં ભગવાન જગન્નાથજીની રથયાત્રા કાઢવાની સરકારની ઇચ્છા

ભગવાન જગન્નાથજીની રથયાત્રા ગયા વર્ષે કોરોના અને લોકડાઉનને કારણે થઈ ન હતી. ભલે આ વર્ષે બીજા તબક્કા પછી કેસની સંખ્યા ઓછી થઈ ગઈ હોય, પણ કાચા બિયારણના દિવસે 15 જુલાઈથી રથયાત્રાનો પ્રારંભ થશે કે કેમ તે કોઈને ખબર નથી.

આ અગાઉ જમાલપુર સ્થિત જગન્નાથજીના મંદિરમાં ભગવાન અખાત્રીના ત્રણ રથની પૂજા કરવામાં આવી હતી. આ સાથે 9 જૂને યાત્રા શરૂ કરવાની મંજૂરી પણ આપવામાં આવી હતી.

જોકે કેટલીક શરતો હતી. હવે તમામની નજર આ તરફ છે કે 15 જુલાઇએ ભગવાનની મુખ્ય રથયાત્રાને મંજૂરી આપવામાં આવશે કે કેમ. બીજી તરફ, ગુજરાતમાં વરિષ્ઠ આઈએએસ અધિકારીઓ નથી ઇચ્છતા કે રથયાત્રાને મંજૂરી મળે.

તેમનું માનવું છે કે કોરોનાના બીજા તબક્કામાં, પ્રજા અને સરકારની સાથે સમગ્ર વહીવટ ખૂબ જ નાટકીય પરિસ્થિતિમાં હતો. હજી ત્રીજી તરંગનો ખતરો છે. આવી સ્થિતિમાં ચેપનું જોખમ વધશે કારણ કે રથયાત્રામાં એક સાથે લાખો લોકો એકઠા થાય છે. બાબુસ માને છે કે રથયાત્રાને મંજૂરી આપવી એ કોરોનાની ત્રીજી તરંગને આમંત્રણ આપવા સમાન છે.

સચિવાલયમાં ચાલી રહેલી ચર્ચા મુજબ કોરોનાની સારવાર અંગે સરકારની નીતિ સામે લોકોમાં ભારે નારાજગી છે. તેમજ જો રથયાત્રાને મંજૂરી ન અપાય તો લોકોની ધાર્મિક લાગણી દુભાય છે. વિપરીત નવેમ્બર 206 ની વિધાનસભા ચૂંટણીમાં થઈ શકે છે.

આ ડરને ધ્યાનમાં રાખીને, કેટલાક રાજકીય નેતાઓ પણ રથયાત્રાને હિન્દુત્વ સરકારની છબી જાળવવા દેવાની તરફેણમાં છે. તેના પરિણામે, સરકારે કેટલાક પ્રતિબંધો સાથે રથયાત્રાને મંજૂરી આપવાનું મન બનાવ્યું છે અને તેની તૈયારીઓ શરૂ થઈ ગઈ છે.

કેટલાક આઈ.એ.એસ. અધિકારીઓએ સાંજના 6 વાગ્યા પછી તેમના મોબાઈલ ફોન સ્વીચ ઓફ કરી કરી દે છે

મુખ્ય સચિવને સમગ્ર વહીવટી બાબતોના વડા માનવામાં આવે છે. મુખ્ય પ્રધાન બાદ તેઓ સૌથી શક્તિશાળી માનવામાં આવે છે. અનિલ મુકીમ ગુજરાતના મુખ્ય સચિવ છે. સરકારના નિવૃત્તિ પછીના સારા પુસ્તકમાં હોવાને કારણે, તેમને છ મહિનાના બે એક્સ્ટેંશન મળ્યા છે. તેથી જો ત્રીજો એક્સ્ટેંશન મળે તો કોઈને આશ્ચર્ય થશે નહીં.

બીજો વિસ્તરણ 31 ઓગસ્ટના રોજ સમાપ્ત થાય છે. તેઓ ખૂબ સરળ છે. પરંતુ સચિવાલયના અન્ય વરિષ્ઠ બાબુઓ માને છે કે મુકિમ ક્યારેય જોખમ લેતો નથી. આઈએએસ અધિકારીઓ તેમનો હાથ પીછો કરતા હોય તો પણ કોઈ મુદ્દા પર માર્ગદર્શન મેળવવા આવે તો પણ તેઓ કહે છે કે તમે તમારો રસ્તો જોયો છે.

બાબુ સચિવાલયમાં ચર્ચા કરી રહ્યા છે કે મુખ્ય સચિવ સાંજે 7 વાગ્યે તેમનો મોબાઇલ ફોન બંધ કરે છે. જો અન્ય બાબુઓ કે કોઈ વિભાગને મહત્વનું કામ કરવાનું હોય તો તેઓએ લેન્ડલાઈન પર કોલ કરવો પડશે. મુખ્ય સચિવની પ્રેરણાથી કેટલાક અન્ય બાબુઓએ પણ સાંજથી ફોન સ્વીચ ઓફ કરવાનું શરૂ કર્યું છે. જ્યારે કેટલાક અધિકારીઓ મોડે સુધી કોઈનો ફોન ઉપાડતા નથી.

હું ચુકવણી જારી કરીશ, પરંતુ તમારે સમજવું પડશે? મહિલાઓની હિંમત વધી IAS

વર્ષો પહેલા, ફક્ત વહીવટીતંત્ર દ્વારા ખોટી કાર્યવાહી માટે ચૂકવણી કરવી પડી હતી. જ્યારે નિયમો અનુસાર કોઈ પણ કામમાં ખાસ મુશ્કેલી ન હતી. પરંતુ હવે પરિસ્થિતિ બદલાઈ ગઈ છે. હવે એ વાત સૌ જાણી ગઈ છે કે સરકારના વિવિધ વિભાગોમાં પણ પ્રસાદ વિના યોગ્ય કામગીરી કરવામાં આવતી નથી.

જુનિયર અધિકારીઓ ઉપરાંત ટોચના આઈએએસ અધિકારીઓને પણ આમાંથી બાકાત રાખવામાં આવ્યા નથી. ગાંધીનગરના ડિપાર્ટમેન્ટમાં ફરજ બજાવતા મહિલા આઈએએસ અધિકારીઓ હવે કોઈની શરમ કે શરમ અનુભવતા નથી. તેઓ સીધા જ પૂછે છે.

કરાર અથવા ટેન્ડર મેળવવા માટે, પ્રથમ અધિકારી અથવા કર્મચારીએ વહીવટ કરવો પડશે. જ્યારે તમે કામ પછી ચુકવણી એકત્રિત કરવા જાઓ છો, ત્યારે તમારે પણ પ્રસાદ લેવો પડશે. આ લેડી ઓફિસર જેણે ચુકવણી કરતા પહેલા તે કંપની અથવા એજન્સીના માણસોને બોલાવે છે જ્યાં તેઓ તેમના વિશ્વાસુ માણસની રજૂઆત કરે છે અને કહે છે કે હું ચુકવણી છૂટી કરીશ પણ તમારે સમજવું પડશે. આવો સીધો સવાલ સાંભળીને કંપનીના લોકો પરેશાન થઈ ગયા છે.

આઈએએસ રૂપવંતસિંહ ફાઇનાન્સ અધિકારીની પાસે મેરીટાઈમ બોર્ડમાં ખાનગી બંદરની જવાબદારી છે

તાજેતરમાં જ જીએમબી-ગુજરાત મેરીટાઇમ બોર્ડમાં નાણાં વિભાગના એક અધિકારીની નિમણૂક કરવામાં આવી છે. પરંતુ તેમને હિસાબ વિભાગની કોઈપણ કામગીરી સોંપવાને બદલે તમામ ખાનગી બંદરોની જવાબદારી સોંપવામાં આવી છે.

કર્મચારી-અધિકારીઓમાં ગડબડી છે જેઓ ખાતાની બહારથી એકાઉન્ટન્ટને આવી મહત્વની જવાબદારી સોંપે છે. સચિવાલયમાં પણ ચર્ચા શરૂ થઈ છે કે તાજેતરમાં જ આઈએએસ રૂપવંતસિંહને નાણાં વિભાગમાંથી બદલી કરવામાં આવી છે.

જ્યારે તેની પત્ની આઈએએસ અવંતિકા સિંહ યાસ્મિનાના એમડી છે. જો કે, આ દંપતીમાં, અવંતિકા સિંહની છબી ખૂબ જ સરળ અને એક સારા અને પ્રામાણિક અધિકારી તરીકે છે. તેમને ખબર પણ નથી હોતી કે શું થઈ રહ્યું છે. તેઓ ફક્ત તેમના કાર્યમાં રુચિ ધરાવે છે. ચર્ચા છે કે રૂપવંતસિંહે પોતાના જ માણસને મહત્વના હિસાબો આપીને રમત રમી છે. હવે નજીકના ભવિષ્યમાં પ્રશાસનની આખી સિસ્ટમ ખાનગી બંદરમાં ગોઠવવામાં આવશે.

ગુજરાતમાં આઈએએસ અધિકારીઓને આઈડબ્લ્યુડીએમએસ પ્રોજેક્ટ કેમ પસંદ નથી?

ગુજરાત સરકારના તમામ વિભાગોમાં ચાલતી ઓનલાઇન વિવિધ ફાઇલોને લાવવા આઇડબ્લ્યુડીએમએસ-એકીકૃત વર્કફ્લો અને દસ્તાવેજ મેનેજમેન્ટ સિસ્ટમ લાવવાનો નિર્ણય લેવામાં આવ્યો હતો. આ સોફ્ટવેર લગભગ ચાર વર્ષ પહેલાં એક ખાનગી કંપની દ્વારા વિકસાવવામાં આવ્યું હતું.

જેની ચૂકવણી પણ કરવામાં આવી છે.વિજ્ઞાન અને ટેકનોલોજી વિભાગ દ્વારા પણ તમામ વિભાગોને આઈડબ્લ્યુડીએમએસ લાગુ કરવા વારંવાર સૂચના આપવામાં આવી છે. પરંતુ કોઈ પણ વિભાગે તેનો અમલ કર્યો નથી.

ઉલ્લેખનીય છે કે વરિષ્ઠ આઈએએસ અધિકારીઓ તેમજ કેટલાક પ્રધાનો પ્રોજેક્ટને લાગુ કરે તેવું ઇચ્છતા નથી. કારણ કે એકવાર બધી સરકારી ફાઇલો ઓનલાઇન થઈ જાય પછી, ફાઇલ ક્યારે કયા અધિકારી પાસે અને કેટલા દિવસો સુધી ગઈ તે સહિતના બધા મુદ્દાઓ બધાને ખબર હોય છે. પારદર્શિતા આવે છેએજન્સી, કંપની અથવા વ્યક્તિગત વહીવટ કરવો મુશ્કેલ બને છે. જો

About gujju

Check Also

પેટ્રોલ-ડીઝલના વધી રહેલા ભાવને લઈને સરકારે લીધો મોટો નિર્ણય- જાણો શું કહ્યું?

પેટ્રોલ અને ડીઝલની વધતી મોંઘવારીએ સામાન્ય લોકોની કમર તોડી નાખી છે. લખનઉમાં યોજાયેલી 45 મી …

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *