Saturday , September 18 2021
Breaking News

પાકિસ્તાન માં મળ્યું વિષ્ણુ ભગવાન નું 1300 વર્ષ જૂનું મંદિર,જુઓ ફોટા….

પાકિસ્તાન અને ઇટાલીના પુરાતત્ત્વીય વિભાગે ઉત્તર પશ્ચિમ પાકિસ્તાનના સ્વાત જિલ્લાના એક પર્વતમાં 1,300 વર્ષ જુનું હિન્દુ મંદિર શોધી કા .્યું છે. બારીકોટ ખંડાઇ ખાતે ખોદકામ દરમિયાન મંદિરની શોધ થઈ હતી. એક સ્રોત મુજબ, મંદિર ભગવાન વિષ્ણુનું છે અને અહીં હિન્દુ શાસન દરમિયાન બનાવવામાં આવ્યું હતું.પૂજા કરવામાં આવી હતી. તેમણે વધુમાં કહ્યું કે, આ મંદિર હિંદુ રાજવંશ દરમિયાન 1,300 વર્ષ પહેલાં બનાવવામાં આવ્યું હતું.

પુરાતત્ત્વીય વિભાગના ફઝલ ખલીકે કહ્યું કે આ મંદિર હિંદુ શાહી કાળ દરમિયાન 1300 વર્ષ પહેલાં બનાવવામાં આવ્યું હતું. હિન્દુ શાહી અથવા કાબુલ શાહી (850 થી 1026 એડી) એ એક હિન્દુ રાજવંશ હતો જેણે કાબુલ ખીણ (પૂર્વી અફઘાનિસ્તાન), ગંધારા (આધુનિક પાકિસ્તાન) અને હાલના ઉત્તર-પશ્ચિમ ભારત પર શાસન કર્યું હતું. ઇટાલિયન પુરાતત્ત્વ વિભાગના વડા, ડો.લુકાએ જણાવ્યું હતું કે સ્વાટ જિલ્લામાં શોધાયેલ આ ગાંધાર સંસ્કૃતિનું પહેલું મંદિર હતું.

ખોદકામ દરમિયાન, મંદિરના સ્થળની નજીક કેમ્પસાઇટ્સ અને મીનારાઓ પણ મળી આવ્યા હતા જ્યાં રક્ષકો રહેતા હતા. ખલીકે જણાવ્યું હતું કે સ્વાત જિલ્લામાં એક હજાર વર્ષ જુનો પુરાતત્ત્વીય સ્થળો છે અને પ્રથમ વખત આ વિસ્તારમાં હિન્દુ રાજવી સમયગાળાના નિશાન મળ્યાં છે. નિષ્ણાંતોએ મંદિરની પાસે જળનું તળાવ પણ શોધી કા .્યું છે. આ તળાવમાં, ભક્તો અહીં પૂજા કરતા પહેલા સ્નાન કરે છે. પ્રથમ વખત, આ વિસ્તારમાં હિન્દુ સામ્રાજ્યના સમયગાળાનાં નિશાન મળ્યાં છે.

જો આપણે પાકિસ્તાનના અન્ય સમાન મંદિરોની વાત કરીએ, તો આ મંદિરોમાં માત્ર હિન્દુઓ જ નહીં પરંતુ મુસ્લિમો પણ માથું ઝૂકાવે છે. બલુચિસ્તાનમાં હિંગલાજ મંદિર તેની પૌરાણિક કથા માટે જાણીતું છે. ખરેખર, આ મંદિર વિશે એવું કહેવામાં આવે છે કે ભગવાન વિષ્ણુએ સતી માતાના શિરચ્છેદ માટે એક ચક્ર ફેંકી દીધું હતું. અહીંથી ચક્ર પરથી માથું કપાયું. ખરેખર, આ મંદિર પાકિસ્તાનના બલુચિસ્તાનથી 120 કિમી દૂર હિંગુલ નદીના કાંઠે આવેલું છે. આ મંદિર પણ 51 શક્તિપીઠોમાંનું એક છે.

સૂર્ય મંદિરના નિર્માણનું કારણ ભગવાન શિવના શાપથી મુક્તિ હતી. ચાઇનીઝ બૌદ્ધ સાધુઓ કે જેમણે લગભગ 1500 વર્ષ પહેલા મુલતાનમાં મંદિરની મુલાકાત લીધી હતી તેઓએ મંદિર વિશે ઘણી વાર્તાઓ લખી છે. ચાઇનીઝ બૌદ્ધ સાધુઓ અનુસાર, મંદિર એક વાર નહીં પરંતુ મોહમ્મદ બિન કાસીમ અને મોહમ્મદ ગઝની દ્વારા ઘણી વખત લૂંટવામાં આવ્યું હતું.

એવું માનવામાં આવે છે કે કરાચીમાં પંચમુખી હનુમાન મંદિર લગભગ 2000 વર્ષ જૂનું છે. આ મંદિરમાં ત્રેતાયુગથી 17 લાખ વર્ષ જુની હનુમાન જીની એકમાત્ર મૂર્તિ સ્થાપિત કરવામાં આવી છે. આ મંદિરનું નિર્માણ વર્ષ 1082 માં કરવામાં આવ્યું હતું.

આ મંદિરમાં હંમેશા હનુમાન ભક્તોની ભીડ રહે છે.ભારતમાં દરેક રામ ભક્તને રામ મંદિરમાં ઉડી આસ્થા છે. પરંતુ પાકિસ્તાનમાં એવા કેટલાક રામ મંદિરો છે, જેને વિશેષ રામ કોટ રામ મંદિર માનવામાં આવે છે.

જ્યારે પાર્વતી સતી થઈ ત્યારે મહાદેવની આંખોમાંથી આંસુ ભરાઈ ગયા. એક આંસુ ભારતના પુષ્કરમાં અને બીજું પાકિસ્તાનના પંજાબ પ્રાંતના ચકવાલ જિલ્લામાં પડ્યું. એવું કહેવામાં આવે છે કે કાટાસ રાજ મંદિર લગભગ 900 વર્ષ પહેલા પાકિસ્તાનમાં બનાવવામાં આવ્યું હતું.

કરાચીમાં શ્રી વરુણ દેવ મંદિર 100 વર્ષથી વધુ જૂનું છે. તે કરાચીના મનોરા આઇલેન્ડમાં બનાવવામાં આવ્યું છે. પાકિસ્તાનમાં, હવે મંદિરનો ઉપયોગ હિંદુ કાઉન્સિલ ઓફ પાકિસ્તાનના કાર્યો માટે થાય છે.

સ્વામી નારાયણ મંદિર, પાકિસ્તાનના કરાચીમાં બંદર રોડ પર સ્થિત છે. આ મંદિર લગભગ 32,306 હજાર ચોરસ યાર્ડમાં બનાવવામાં આવ્યું છે. આ મંદિર લગભગ 160 વર્ષ જૂનું છે. મુસ્લિમો પણ અહીં પૂજા કરવા આવે છે. એટલું જ નહીં, દેશના ભાગલા વખતે આ સમય દરમિયાન આ હિન્દુ મંદિરનો ઉપયોગ શરણાર્થી શિબિર તરીકે થતો હતો અને તમને જણાવી દઈએ કે આ મંદિરના પરિસરમાં એક ગુરુ નાનક ગુરુદ્વારા પણ છે.

બીજું મંદિર, બલુચિસ્તાનમાં હિંગલાલ મંદિર, તેની પૌરાણિક કથા માટે જાણીતું છે. એવું કહેવામાં આવે છે કે આ મંદિરનો ઉપયોગ ભગવાન વિષ્ણુ દ્વારા સતી માતાના શિરચ્છેદ માટે કરવામાં આવ્યો હતો. અહીંથી માથું પડ્યું. જો કે, આ મંદિર પાકિસ્તાનના બલુચિસ્તાનથી 120 કિમી દૂર હિંગુલ નદીના કાંઠે સ્થિત છે.

સૂર્ય મંદિરના નિર્માણનું કારણ ભગવાન શિવના શાપથી મુક્તિ હતી. ચાઇનીઝ બૌદ્ધ સાધુઓ કે જે લગભગ 1500 વર્ષ પહેલાં મુલતાનમાં આ મંદિરની મુલાકાતે આવ્યા હતા તેઓએ આ મંદિર વિશે ઘણી વાર્તાઓ લખી છે. ચીનના એક બૌદ્ધ સાધુએ મંદિર વિશે જણાવ્યું હતું કે મોહમ્મદ બિન કાસીમ અને મોહમ્મદ ગઝનીએ એક વાર નહીં પરંતુ ઘણી વખત મંદિર પર દરોડા પાડ્યા હતા.

કરાંચીમાં પંચમુખી હનુમાન દાદાનું મંદિર આશરે 2000 વર્ષ જૂનું માનવામાં આવે છે. આ મંદિરમાં 17 લાખ વર્ષ જૂની ત્રેતાયુગની એક માત્ર હનુમાનજીની મૂર્તિ છે. આ મંદિરનું નિર્માણ વર્ષ 1082 માં કરવામાં આવ્યું હતું. આ મંદિર પણ મોટી સંખ્યામાં હનુમાન ભક્તોને આકર્ષિત કરે છે દેશના દરેક રામ ભક્ત રામ મંદિરમાં ઉડી આસ્થા ધરાવે છે, પરંતુ પાકિસ્તાનમાં પણ કેટલાક રામ મંદિરો છે, જેમાંથી સૌથી નોંધપાત્ર ઇસ્લામકોટનું રામ મંદિર છે.

પાર્વતી સતી થયા ત્યારે મહાદેવની આંખોમાં આંસુ ભરાયા. એક આંસુ ભારતના પુષ્કરમાં અને બીજું પાકિસ્તાનના પંજાબ પ્રાંતના ચકવાલ જિલ્લામાં પડ્યું. એવું કહેવામાં આવે છે કે લગભગ 900 વર્ષ પહેલા પાકિસ્તાનમાં કટાસ રાજ મંદિર બનાવવામાં આવ્યું હતું. કરાચીમાં શ્રી વરુણ દેવ મંદિર લગભગ 100 વર્ષ જૂનું છે. તે કરાચીના મનોદા આઇલેન્ડ પર બનાવવામાં આવ્યું છે. પાકિસ્તાન કાઉન્સિલના કાર્યોને કારણે હવે આ મંદિરનો ઉપયોગ પાકિસ્તાનમાં થતો નથી.

સ્વામી નારાયણ મંદિર, પાકિસ્તાનના કરાચીમાં બંદર રોડ પર સ્થિત છે. આ મંદિર લગભગ 32,306 હજાર ચોરસ યાર્ડમાં બનાવવામાં આવ્યું છે. આ મંદિર લગભગ 160 વર્ષ જૂનું છે. મુસ્લિમો પણ અહીં પૂજા કરવા આવે છે. એટલું જ નહીં, દેશનું વિભાજન કરવામાં આવી રહ્યું હતું ત્યારે આ હિન્દુ મંદિરનો ઉપયોગ શરણાર્થી શિબિર તરીકે થતો હતો. ચાલો તમને જણાવી દઈએ કે આ મંદિરના પરિસરમાં એક ગુરુ નાનક ગુરુદ્વારાનો પણ સમાવેશ થાય છે. સાથે જ તમને જણાવી દઈએ કે હિંદરાજ મંદિરની યાત્રા આ મંદિરથી શરૂ થાય છે.

About gujju

Check Also

સ્નાન કરતી વખતે પે@@શાબ કરવો એ પુરુષ કે સ્ત્રી માટે શું ફાયદાકારક છે કે બીમારીનો સંકેત આપે છે ? હકીકત આજે જ જાણી લો…

જો કોઈ તમને કહે કે તે સ્નાન કરતી વખતે ક્યાંક પેશાબ કરી રહ્યો છે તો …

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *