Breaking News

શું તમે જાણો છો કે ગિરનાર પર્વત પર 9999 પગથિયાં કોને બનાવ્યા?

તમે બધાએ ગુજરાતના જૂનાગ allમાં ગિરનાર પર્વત જોયો હશે. તેના નિર્માણથી લઈને તેની કામગીરી સુધી, તે હંમેશાં લોકોના મનમાં ઘણા પ્રશ્નો ઉભા કરે છે. હા, તેને બનાવવા માટે 9999 પગલાઓનો ઉપયોગ કરવામાં આવ્યો છે. આ વિશે જાણીને તમે ચોંકી જશો.

ગિરનાર પર્વત ઘણા વર્ષો જુનો છે, જે ગુજરાતની પ્રાચીન સંસ્કૃતિનો સાક્ષી પણ છે. તમારે ધ્યાન રાખવું જ જોઇએ કે ગિરનાર પર્વત પર 9999 પગથિયાં છે. જેને ઇન્સ્ટોલ કરવામાં પણ સમય લાગે છે. જો કે હાલમાં એક રોપ-વે સુવિધા છે જેના દ્વારા તમે સરળતાથી પર્વત ઉપર જઈ શકો છો.

ગિરનાર પર્વત પર ઘણા મંદિરો છે. જેમાં લોકો આદરભાવથી દર્શન કરવા આવે છે અને અહીં દર્શન કરવા આવતા લોકો પવિત્ર બને છે. તંદુરસ્ત વ્યક્તિને ગિરનાર પર્વત સીડીઓમાં ચઢવામાં 5 થી 8 કલાકનો સમય લાગે છે.

ચાલો અમે તમને જણાવીએ કે, ગિરનાર પર્વત પર ચઢવા માટે દર વર્ષે ઘણી સ્પર્ધાઓ થાય છે. જેમાં અનેક રેકોર્ડ બનાવવામાં આવ્યા હતા અને ઘણા તૂટી ગયા હતા. જો કે, આજે અમે તમને જણાવવા જઈ રહ્યા છીએ કે આ પગલા કોણે બનાવ્યા અને તેની પાછળની વાર્તા શું છે.

ચાલો તમને જણાવી દઈએ કે કુમારપાલે આ પગલાં લગભગ 800 વર્ષ પહેલાં 1152 માં લીધાં હતાં. જેના માટે તેણે સખત મહેનત પણ કરી હતી જેથી લોકો સરળતાથી પતન પર્વત ઉપર ચઢી શકે.
આની પાછળ એક વાર્તા છે કે ઉદયન મંત્રી ગુજરાત જીતીને ખૂબ જ ખરાબ હાલતમાં જીવન અને મૃત્યુની લડત લડી રહ્યા હતા. તેની પાસેથી કોઈ આશા નહોતી. આ સમયે તેમણે તેમના પુત્રને સંદેશ આપ્યો કે તમારે ગિરનાર પર્વત પર આરાધ્ય દેવનું મંદિર બનાવવું જોઈએ.

આમાં દીકરાએ પિતાની ઇચ્છા પૂરી કરી, પણ તેના મનમાં એક સવાલ આવ્યો કે હવે ગિરનાર પર્વત પર ચઢવા માટે સીડી કેવી રીતે બનાવવી? કારણ કે આટલી ઉચાઈ સુધી પહોંચવું સરળ નહોતું.

દેખીતી રીતે હાલના સમયમાં જે પર્વત પડી રહ્યો છે તે સીધો સીધો છે, તેથી 800 વર્ષ પહેલાં તેના પર પગ મૂકવાનું સરળ કાર્ય નહોતું. તેનો પુત્ર આનાથી ખૂબ નારાજ હતો. કારણ કે દરેકને જરૂરી પગલા જોયા તે એકદમ જરૂરી હતું.

જેના પછી દીકરાએ માતા અંબેને યાદ કરી અને તપસ્યા કરવા બેસીને તેમને કહ્યું, “હે માતા, હું મારા પિતાની અંતિમ ઇચ્છા પૂરી કરવા માંગુ છું અને મને આ પડતા પર્વત સુધી પહોંચવાનો માર્ગ બતાવશે.” જેના માટે તેણે ઉપવાસ શરૂ કર્યા.

પછી ત્રીજા દિવસે માતા અંબે તેમની ભક્તિ જોઈને પ્રસન્ન થયા અને ભક્ત બહાદ સંત્રીને તેની મૂંઝવણ વિશે પૂછ્યું અને પુત્રએ બધુ વિગતવાર સમજાવી.જે પછી માતાએ પુત્રને કહ્યું, “દીકરો, હું જ્યાં પણ પર્વત પર ચોખા રોપવા જાઉં છું ત્યાં મારે પગલાં ભરવા જોઈએ, જે તમને ટોચ પર મદદ કરશે. ત્યારબાદ માતાને સાક્ષી ગણીને તેમણે સમાત્રી બનાવવાનું શરૂ કર્યું. ત્યારે જ માતાની કૃપાથી વરસાદ પડવાનું શરૂ થયું અને ધીરે ધીરે પિતાની ઇચ્છા પૂરી થઈ અને ગિરનાર પર્વતનું પગથિયું બની ગયું.

About gujju

Check Also

લીમડા નાં ઝાડમાં થયો એવો ચમત્કાર કે આખું ગામ કરવા લાગ્યું પૂજા-પાઠ….

મધ્યપ્રદેશના કટની જિલ્લામાંથી એક અનોખો કિસ્સો સામે આવ્યો છે. અહીંની ઓર્ડનન્સ ફેક્ટરી સ્કૂલની સામે, ગુરુવારે …

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *