Saturday , September 18 2021
Breaking News

“થોડા સમયમાં કેન્દ્ર સરકાર કહેશે કે કોરોના નામની મહામારી હતી જ નઈ”,જાણો એવું કોણે કહ્યું….

મંગળવારે ઓક્સિજનનો મુદ્દો ફરીથી સામે આવ્યો જ્યારે કેન્દ્ર સરકારે સંસદમાં એક નિવેદન બહાર પાડ્યું જેમાં જણાવ્યું હતું કે કોરોના સમયગાળા દરમિયાન એક પણ વ્યક્તિ ઓક્સિજનના અભાવને કારણે મૃત્યુ પામ્યો નથી.

એપ્રિલ-મે મહિનામાં, ઓક્સિજનની અછતને પહોંચી વળવા હોસ્પિટલોમાં હોબાળો મચી ગયો હતો અને લોકો પાસેથી ઓક્સિજન મેળવવા માટે બહારની લાંબી કતારો આંખો સમક્ષ તાજું કરવામાં આવી હતી.

કેન્દ્ર સરકારે આપેલા નિવેદનમાં વિપક્ષે સંસદમાં નારાજગી વ્યક્ત કરી છે. આ ઘટના અંગે કોંગ્રેસ દ્વારા વિશેષાધિકારનું ઉલ્લંઘન કરવાની દરખાસ્ત કરવા બદલ સરકાર વિરુદ્ધ અવાજ ઉઠાવ્યો છે.

મંગળવારે મોદી સરકારે રાજ્યસભામાં કહ્યું હતું કે ઓક્સિજનના અભાવથી કેટલા લોકોનાં મોત થયાં છે તેની રાજ્ય સરકારો દ્વારા માહિતી આપવામાં આવી નથી. એપ્રિલ અને મે મહિનામાં દેશમાં કોરોનાની બીજી લહેર ફટકારી અને સંખ્યા વધવા લાગી.

દેશમાં કોરોના કેસ સર્વકાલિન highંચા સ્તરે હતા. પ્રથમ તરંગમાં, તબીબી ઓક્સિજનની માંગ, જે 3,095 મેટ્રિક ટન હતી, વધીને 9,000 મેટ્રિક ટન થઈ ગઈ. પરિસ્થિતિ એટલી કથળી હતી કે સુપ્રીમ કોર્ટે ઓક્સિજનના અભાવને રાષ્ટ્રીય સમસ્યા ગણાવી હતી.

આ સંદર્ભમાં, તબીબી નિષ્ણાતો કહી રહ્યા છે કે કોવિડર મૃત્યુમાં ઓક્સિજનની ઉણપને જોડવી એ સંવેદનશીલ અને તર્કસંગત મુદ્દો છે. કારણ કે મૃતકના પ્રમાણપત્ર પર મૃત્યુનું વાસ્તવિક કારણ પણ કેટલાક અન્ય કારણોથી અલગ હોઈ શકે છે.

આઈએમએના ભૂતપૂર્વ પ્રમુખ અને પૂર્વ દિલ્હીની એક ખાનગી હોસ્પિટલના માલિક કહે છે કે જ્યારે કોઈ દર્દી હૃદયની ધરપકડને કારણે મૃત્યુ પામે છે, ત્યારે અમે ઓક્સિજનના અભાવને કારણે તેનું મૃત્યુ કેવી રીતે બતાવી શકીએ. તેમનું એમ પણ કહેવું છે કે જો ઓક્સિજન સપ્લાયનું સંચાલન યોગ્ય રીતે કરવામાં આવ્યું હોત તો મોતનું પ્રમાણ 15 થી 20 ટકા સુધી ઘટાડી શકાયું.

રાજ્યો શું કહે છે?
ગુજરાતના મુખ્યમંત્રી વિજયભાઇ રૂપાણીએ જણાવ્યું હતું કે, આપણા રાજ્યમાં એક પણ દર્દી ઓક્સિજનના અભાવને કારણે કોરોનાથી મૃત્યુ પામ્યો નથી. રાજ્યમાં અત્યાર સુધીમાં લગભગ 8.5 લાખ કોરોના દર્દીઓ સ્વસ્થ થયા છે.

રાજ્યમાં સંખ્યાબંધ સમર્પિત કોરોના હોસ્પિટલો છે, જેમાં લાખો લોકો સારવાર લીધા પછી ઘરે પરત ફર્યા છે. રાજ્યની કોઈ પણ હોસ્પિટલમાં ઓક્સિજનના અભાવે એક પણ વ્યક્તિનું મોત થયું નથી.

મહારાષ્ટ્ર
મહારાષ્ટ્રના આરોગ્ય પ્રધાન રાજેશ ટોપે કહ્યું, “રાજ્યમાં એક પણ દર્દી ઓક્સિજન વિના મરી ગયો નથી. અમે કોર્ટમાં સોગંદનામું દાખલ કર્યું છે. અમે રાજ્યમાં ઉત્પન્ન થતાં ઓક્સિજનનો ઉપયોગ કરીને સપ્લાયનું વ્યવસ્થાપન કર્યું છે.”

બીજી તરફ મહારાષ્ટ્રના શિવસેનાના સાંસદ સંજય રાઉત કહે છે કે, “હું અવાક છું. જે લોકો ઓક્સિજનના અભાવથી પોતાનો પરિવાર ગુમાવી ચૂક્યા છે તેનું શું થશે? કેન્દ્ર સરકાર વિરુદ્ધ કેસ દાખલ થવો જોઈએ. તેઓ ખોટું બોલી રહ્યા છે. ‘

બિહાર
બિહારના આરોગ્ય પ્રધાન મંગલ પાંડેએ કહ્યું, “રાજ્યમાં કોરોનાએ અત્યાર સુધીમાં ,,6363૨ લોકોને માર્યા ગયા છે. પરંતુ આ લોકોમાંથી કોઈ પણ ઓક્સિજનના અભાવને કારણે મૃત્યુ પામ્યો નહીં. કોરોનાની બીજી તરંગ દરમિયાન, ઓક્સિજનની માંગમાં 14 ગણો વધારો થયો.”

તામિલનાડુ
તમિલનાડુના આરોગ્ય સચિવે ઓક્સિજન અભાવને કારણે મૃત્યુ અંગેના નિવેદનમાં જણાવ્યું હતું કે, “કોરોનાની બીજી તરંગ દરમિયાન ઓક્સિજન ઉપલબ્ધ કરાવવું એક પડકારજનક કાર્ય હતું. જો કે, એક પણ મૃત્યુ થયું નથી જેનો સીધો સંબંધ હોઈ શકે. ઓક્સિજનનો અભાવ જો તેવું હોત, તો ઓક્સિજન સપોર્ટ પરના તમામ ગંભીર દર્દીઓમાં મૃત્યુ પામ્યા હોત. ‘

મધ્યપ્રદેશ
મધ્યપ્રદેશના આરોગ્ય પ્રધાન પ્રભુરામ ચૌધરીએ કહ્યું, “તે સાચું છે કે મધ્ય પ્રદેશમાં એક પણ મૃત્યુ ઓક્સિજનના અભાવને કારણે થયો નથી. હોસ્પિટલોમાં તબીબી ઓક્સિજનની અછત હોવાને કારણે આવી ઘટના અનિવાર્યપણે બની હતી. જો કે, રાજ્યોએ તાત્કાલિક કાર્યવાહી કરી અને સપ્લાય સક્રિય. ‘

ગોવા
ભાજપ શાસિત ગોવાના મુખ્ય પ્રધાન પ્રમોદ સાવંતે પણ કહ્યું હતું કે, ઓક્સિજનના અભાવને લીધે આ પ્રદેશમાં એક પણ વ્યક્તિનું મોત થયું નથી. તેમણે વધુમાં કહ્યું કે ગોવા એકમાત્ર એવું રાજ્ય છે જેણે કોરોનાથી મૃત્યુની ચોક્કસ સંખ્યા આપી છે.

દિલ્હી
દિલ્હીના આરોગ્ય પ્રધાન સત્યેન્દ્ર જૈને કહ્યું હતું કે, “ટૂંક સમયમાં કેન્દ્ર સરકાર કહેશે કે ત્યાં કોઈ કોરો રોગચાળો નથી. ઓક્સિજનના અભાવને કારણે કોઈ મરી રહ્યું ન હતું ત્યારે હોસ્પિટલ વહીવટીતંત્ર કેમ હાઈકોર્ટનો દરવાજો ખોલી રહ્યો હતો?

કેન્દ્રનો જવાબ ખોટો છે. ઓક્સિજનની અછત અને કોરોનાથી મૃત્યુ પામેલા લોકોને વળતર આપવા માટે દિલ્હી સરકારે કમિટીની રચના કરી હતી.કમિટીને એલજી દ્વારા કેન્દ્ર સરકાર દ્વારા અટકાવવામાં આવી હતી. કેન્દ્ર સરકાર લોકોના ઘા પર મીઠું છાંટતી હોય છે. અમે એલજીને વિનંતી કરીએ છીએ કે અમે સમિતિ ચલાવીએ છીએ. ઘણા લોકો ઓક્સિજનના અભાવને કારણે મૃત્યુ પામ્યા છે. ‘

About gujju

Check Also

હવે મને કોઈ હોદ્દાનો મોહ નથી, હું ગુજરાતમાં છું: નીતિન પટેલ

ભૂપેન્દ્ર પટેલ સરકારના નવા કેબિનેટ મંત્રીઓએ ગુજરાતમાં શપથ લીધા છે. જૂના જોગીઓને કાપીને તમામ નવા …

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *