Saturday , September 18 2021
Breaking News

આવી ગયો કોરોનાથી પણ ખતરનાક વાયરસ,જેમાં 8 દિવસોમાં જ થઇ જાય છે મોત…….

કોરોના મહામારીનો રોગચાળો હજુ પણ સમગ્ર વિશ્વમાં છે. ઘણા દેશોમાં તેના ચેપના કેસો ઘટ્યા છે અને ઘણી જગ્યાએ વધી રહ્યા છે. ભારતમાં કોરોનાની ત્રીજી લહેરનો ખતરો પણ છે. દરમિયાન, વિશ્વમાં એક નવા વાયરસે દસ્તક આપી છે, જે ખૂબ જ ખતરનાક માનવામાં આવે છે. તેનું નામ મારબર્ગ વાયરસ છે. આ વાયરસથી ચેપનો પહેલો કેસ પશ્ચિમ આફ્રિકન દેશ ગિનીમાં નોંધાયો છે, જેની વિશ્વ આરોગ્ય સંસ્થા દ્વારા પુષ્ટિ કરવામાં આવી છે.

અહેવાલો અનુસાર, મારબર્ગ વાયરસ ખતરનાક અને જીવલેણ ઇબોલા વાયરસ સાથે સંબંધિત છે. માર્બર્ગ વાયરસ કોરોના કરતા વધુ ખતરનાક માનવામાં આવે છે. આવી સ્થિતિમાં વૈગાનીકોની ચિંતા ઘણી વધી ગઈ છે. વર્લ્ડ હેલ્થ ઓર્ગેનાઇઝેશનનું કહેવું છે કે આ વાયરસ ચામાચીડિયામાં મળી શકે છે. કોરોના અંગે પણ આવો જ દાવો કરવામાં આવ્યો છે. ચાલો આ નવા અને ખતરનાક માર્બર્ગ વાયરસ વિશે બધું જાણીએ

તમે કલ્પના કરી શકો છો કે આ માર્બર્ગ વાયરસ કેટલો ખતરનાક છે, વર્લ્ડ હેલ્થ ઓર્ગેનાઇઝેશન કહે છે કે આ વાયરસનો મૃત્યુ દર 88 ટકા સુધી છે. આફ્રિકા માટે WHO ના પ્રાદેશિક નિયામક ડો મત્સિદિસો મોતીએ કહ્યું કે, વાયરસ દૂર -દૂર સુધી ફેલાવાની ક્ષમતા ધરાવે છે, તેથી આપણે તેને જલદીથી અટકાવવાની જરૂર છે.

અહેવાલો અનુસાર, માત્ર બે મહિના પહેલા વિશ્વ આરોગ્ય સંસ્થાએ ગિનીમાં ઇબોલા વાયરસની બીજી લહેરને સમાપ્ત કરવાની જાહેરાત કરી હતી, પરંતુ આ પછી એક નવો અને જીવલેણ મારબર્ગ વાયરસ આવ્યો. વ્યક્તિને કેવી રીતે અને ક્યાંથી ચેપ લાગ્યો તે શોધવાનો પ્રયાસ કરવામાં આવી રહ્યો છે.

વાયરસ મનુષ્યોમાં કેવી રીતે ફેલાય છે?
વર્લ્ડ હેલ્થ ઓર્ગેનાઇઝેશન અનુસાર, માનવોમાં મારબર્ગ વાયરસ ચેપ ચામાચીડિયાના સંપર્કથી ફેલાય છે. એકવાર કોઈ વ્યક્તિ વાયરસથી સંક્રમિત થઈ જાય, તે કોરોનાની જેમ, સીધા માનવ-થી-માનવ સંપર્ક દ્વારા ફેલાઈ શકે છે. સંસ્થાનું કહેવું છે કે તે ચેપગ્રસ્ત લોકોના લોહી, અવયવો અથવા અન્ય શારીરિક પ્રવાહી અને સપાટીઓ દ્વારા ફેલાવા માટે પણ સક્ષમ છે.

લક્ષણો 2 થી 21 દિવસની વચ્ચે દેખાય છે
વર્લ્ડ હેલ્થ ઓર્ગેનાઇઝેશન અનુસાર, માર્બર્ગ વાયરસ મનુષ્યોમાં ગંભીર હેમોરહેજિક તાવનું કારણ બને છે. તેના લક્ષણો બે થી 21 દિવસની વચ્ચે દેખાઈ શકે છે. તેના ચેપને કારણે થતો રોગ તીવ્ર તાવ, તીવ્ર માથાનો દુખાવો અને તીવ્ર બેચેનીથી અચાનક શરૂ થાય છે.

માર્બર્ગ વાયરસના અન્ય લક્ષણો શું છે?
પ્રાપ્ત માહિતી અનુસાર, સ્નાયુમાં દુખાવો, તીવ્ર પાણીયુક્ત ઝાડા (ઝાડા એક અઠવાડિયા સુધી ટકી શકે છે), પેટમાં દુખાવો અને ખેંચાણ, ઉબકા અને ઉલટી (આ ચેપનાં ત્રીજા દિવસથી શરૂ થઈ શકે છે) જેવા લક્ષણો હોય તો તરત જ ડોક્ટરની સલાહ લેવી જોઈએ માંથી લીધેલું ), સુસ્તી અને નબળી દ્રષ્ટિ દેખાય છે

રક્તસ્રાવ ચેપમાં સૌથી ખતરનાક છે
વર્લ્ડ હેલ્થ ઓર્ગેનાઇઝેશન અનુસાર, માર્બર્ગ વાયરસથી ચેપ પછી સાત દિવસમાં ઘણા દર્દીઓમાં ગંભીર રક્તસ્રાવની સમસ્યાઓ આવી શકે છે, અને જીવલેણ કેસોમાં સામાન્ય રીતે શરીરમાં ઘણા રક્તસ્રાવ બિંદુઓ હોય છે. ઉલટી અને સ્ટૂલ દ્વારા શરીરમાંથી માત્ર લોહી જ બહાર આવી રહ્યું છે, પણ નાક અને પેટમાંથી લોહી નીકળવાની સમસ્યા પણ છે. જીવલેણ કેસોમાં, મૃત્યુ સામાન્ય રીતે ચેપની શરૂઆતના 8 થી 9 દિવસની વચ્ચે થાય છે.

આ પરીક્ષણો દ્વારા જ વાયરસની ઓળખ શક્ય છે.
વર્લ્ડ હેલ્થ ઓર્ગેનાઇઝેશન અનુસાર, મારબર્ગ વાયરસ રોગ (MVD) મેલેરિયા, ટાઇફોઇડ તાવ, શિગેલોસિસ, મેનિન્જાઇટિસ અને અન્ય વાયરલ હેમોરહેજિક તાવ જેવા અન્ય ચેપી રોગોથી અલગ થવું તબીબી રીતે મુશ્કેલ હોઈ શકે છે. લક્ષણો સિવાય, તેના ચેપને એન્ટિજેન ડિટેક્શન ટેસ્ટ, સીરમ ન્યુટ્રલાઇઝેશન ટેસ્ટ અને આરટી-પીસીઆર ટેસ્ટ વગેરે દ્વારા ઓળખી શકાય છે.

આ વાયરસથી ચેપ માટે શું સારવાર છે?
હાલમાં માર્બર્ગ વાયરસનો કોઈ ઈલાજ નથી. જો કે, વૈજ્ઞાનિકો દ્વારા તેની સારવાર માટે સંભવિત ઉપચારની શ્રેણીનું મૂલ્યાંકન કરવામાં આવી રહ્યું છે, જેમાં ઇમ્યુનોથેરાપી અને ડ્રગ થેરાપીનો સમાવેશ થાય છે. વર્લ્ડ હેલ્થ ઓર્ગેનાઇઝેશન કહે છે કે શરીરને હાઇડ્રેટેડ રાખવું, દર્દીની યોગ્ય સંભાળ અને લક્ષણોની સારી સારવાર સાથે, ચેપમાંથી પુન પ્રાપ્તિમાં મદદ મળી શકે છે.

ડિસક્લેમર નોંધ: આ લેખ મીડિયા અહેવાલો અને વિશ્વ આરોગ્ય સંસ્થાની વેબસાઇટ પર આપવામાં આવેલી માહિતી પર આધારિત છે. લેખમાં સમાવિષ્ટ માહિતી અને હકીકતો તમારી જાગૃતિ અને જ્ જાણકારી ન વધારવા માટે શેર કરવામાં આવી છે. જો તમને કોઇપણ પ્રકારના રોગના લક્ષણો હોય અથવા તમે કોઇ રોગથી પીડાતા હોવ તો ચોક્કસપણે તમારા ડોક્ટરની સલાહ લો.

About gujju

Check Also

સ્નાન કરતી વખતે પે@@શાબ કરવો એ પુરુષ કે સ્ત્રી માટે શું ફાયદાકારક છે કે બીમારીનો સંકેત આપે છે ? હકીકત આજે જ જાણી લો…

જો કોઈ તમને કહે કે તે સ્નાન કરતી વખતે ક્યાંક પેશાબ કરી રહ્યો છે તો …

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *