Saturday , September 25 2021
Breaking News

તમારા ખીસા માં પણ 100 ,200 ,500 અને 2000 ની નકલી નોટો હોઈ શકે છે,જાણો કેવી રીતે ઓળખવી

બજારમાં નકલી નોટોનો ધંધો ઘણા દાયકાઓથી ચાલી રહ્યો છે. ત્યારથી નોટબંધી થઈ ત્યારથી નકલી નોટોનું ચલણ વધુ વધ્યું છે. તે જ સમયે, આરબીઆઈ પણ નોટની સુરક્ષાને લઈને સમયાંતરે લોકોને ચેતવણી આપતી રહે છે.

સમય જતાં, ચલણી નોટોની સુરક્ષા વધુ વધારી છે. આમ છતાં નકલી નોટોનું બજાર ગરમ રહે છે. આવી સ્થિતિમાં તમારા મનમાં આ ડર જરૂર આવ્યો હશે કે અમારા ખિસ્સામાં પડેલી નોટ ક્યાંક નકલી તો નથી ને? આવી સ્થિતિમાં, આજે અમે તમને કહી રહ્યા છીએ કે અસલી અને નકલી નોટોને ઓળખો.

આરબીઆઈના વાર્ષિક અહેવાલ મુજબ, વર્ષ 2020-21માં 5.45 કરોડ રૂપિયાથી વધુની નકલી નોટો પકડાઈ છે. નાણાકીય વર્ષ 2020-21માં કુલ 2,08,625 નકલી નોટો મળી આવી છે. આમાંથી 100 રૂપિયાની બનાવટી નોટોની સંખ્યા સૌથી વધુ છે. 100K ની કિંમતની નકલી નોટો કુલ 11073600 પકડાઈ છે. 100 રૂપિયાની નોટનો રોજિંદા જીવનમાં સૌથી વધુ ઉપયોગ થાય છે. આવી સ્થિતિમાં, તમારે તેની વાસ્તવિક નકલી ઓળખવા માટે પણ જાણવું જોઈએ.

100 ની આવી નકલી નોટને ઓળખો
100 રૂપિયાની મૂળ નોટ પર, બંને આગળની બાજુએ દેવનાગરીમાં 100 લખેલું છે. નોટની વચ્ચે તમને મહાત્મા ગાંધીનું ચિત્ર પણ જોવા મળશે. સાથે જ તેના પર RBI, India, India અને 100 નાના અક્ષરોમાં લખેલા છે.

તમે 100 રૂપિયા કે તેથી વધુ મૂલ્યની તમામ નોટો પર ઇન્ટાગ્લિયોમાં છપાયેલા દ્રષ્ટિહીન વ્યક્તિઓ માટે મહાત્મા ગાંધીનું ચિત્ર, રિઝર્વ બેંક સીલ, ગેરંટી અને પ્રોમિસ ક્લોઝ, અશોક સ્તંભ, આરબીઆઇ ગવર્નરની સહી અને ઓળખ ચિહ્ન જોશો.

200, 500 અને 2000 ની નોટોને કેવી રીતે ઓળખવી
200, 500 અને 2000 રૂપિયાની મૂળ નોટો પર આ મૂલ્ય રંગ બદલતી શાહીથી લખાયેલું છે. જો તમે આ નોટોને સપાટ રાખો છો, તો તમે આ નંબરોનો રંગ લીલા તરીકે જોશો, જ્યારે તેને થોડું ફેરવવાથી, તે રંગને વાદળીમાં બદલી દે છે.

500 ની નવી નોટના લક્ષણો
જ્યારે તમે પ્રકાશની સામે 500 ની નોટ પકડી રાખો છો, ત્યારે તમે 500 લખેલા જોશો. તે જ સમયે, જો નોટ આંખની સામે 45 ડિગ્રીના ખૂણા પર રાખવામાં આવે તો પણ 500 લખેલ જોવા મળશે. અહીં તમને દેવનાગરીમાં 500 લખેલા મળશે. જો તમે તેની સરખામણી જૂની નોટો સાથે કરો, તો તમને મહાત્મા ગાંધીના ફોટાના ઓરિએન્ટેશન અને પોઝિશનમાં થોડો ફેરફાર મળશે.

નોંધને સહેજ ફેરવવા પર, સુરક્ષા થ્રેડનો રંગ લીલાથી વાદળી બદલાશે. નોટમાં ગવર્નરની સહી, ગેરંટી ક્લોઝ, પ્રોમિસ ક્લોઝ અને RBI નો લોગો જમણી તરફ ખસેડવામાં આવ્યો છે. અહીં તમને મહાત્મા ગાંધીનો ફોટો અને ઇલેક્ટ્રોટાઇપ વોટરમાર્ક પણ જોવા મળશે.

500 રૂપિયાની નવી નોટ પર છાપવાના વર્ષનો ઉલ્લેખ કરવામાં આવ્યો છે. તેની મધ્યમાં ભાષા પેનલ છે. અહીં સ્વચ્છ ભારતનો લોગો પણ સૂત્ર સાથે અંકિત છે.

10, 20 અને 50 ની નોટ કેવી રીતે ઓળખવી
10, 20 અને 50 રૂપિયાની નોટોની આગળની બાજુએ ચાંદીના રંગની મશીન-વાંચી શકાય તેવી સુરક્ષા થ્રેડ જોવા મળે છે. જ્યારે આ સુરક્ષા થ્રેડને અલ્ટ્રાવાયોલેટ લાઇટમાં રાખવામાં આવે છે, ત્યારે તે પીળા રંગ જેવો દેખાય છે. જ્યારે પ્રકાશની વિરુદ્ધ બાજુ પર મૂકવામાં આવે છે, ત્યારે તે સીધી રેખામાં દેખાય છે.

About gujju

Check Also

ફૂલ ચાર્જમાં 700 કી.મી. દોડશે આ ભારતીય ઇલેક્ટ્રિક સુપર કાર, ટોપ સ્પીડ ચકિત કરી દેશે

મીન મેટલ મોટર્સ (MMM) નામના ભારતીય સ્ટાર્ટઅપે ભારતની પ્રથમ ઇલેક્ટ્રિક સુપર કાર અઝાની બનાવવાનો પ્રોજેક્ટ …

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *